Thứ Ba, 08/01/2013, 10:01

Đăng ký giao dịch bảo đảm đối với quyền SDĐ?

Hỏi: Ông Vũ Văn Tuyên (vuvantuyen1961@...) phản ánh, để hạn chế tín dụng đen người dân cũng như các tổ chức thường vay tiền của nhau hoặc mua hàng trả chậm. Trong các giao dịch đó, có sử dụng các biện pháp bảo đảm bằng tài sản như thế chấp, cầm cố...

Tuy nhiên, việc thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất giữa cá nhân với cá nhân, giữa cá nhân với các tổ chức (trừ tổ chức tín dụng), sau khi được công chứng, chứng thực thì có trường hợp các Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất không thực hiện việc đăng ký.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Tuyên muốn được gửi câu hỏi đến Bộ Tư pháp là người dân cần phải làm gì khi gặp trường hợp này?

 
Ảnh minh họa
Trả lời:

Bộ Tư pháp trả lời thắc mắc của ông Tuyên như sau:

Hiện nay, đúng là có việc người dân vay tiền của nhau hoặc mua hàng trả chậm, có sử dụng biện pháp bảo đảm bằng tài sản thế chấp, cầm cố…, có thực hiện công chứng, chứng thực, đăng ký giao dịch bảo đảm.

Công chứng là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng giao dịch mà pháp luật quy định phải công chứng hay cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu.

Đăng ký giao dịch bảo đảm là việc cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm ghi vào sổ Đăng ký giao dịch bảo đảm việc bên bảo đảm dùng tài sản thế chấp để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên nhận bảo đảm nhằm xác lập thứ tự ưu tiên thanh toán và công khai hóa giao dịch đó.

Theo quy định pháp luật hiện hành thì các giao dịch về quyền sử dụng đất như vấn đề ông Tuyên nêu phải được công chứng và đăng ký giao dịch bảo đảm.

Trường hợp Tổ chức hành nghề công chứng hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất từ chối không thực hiện việc công chứng hoặc đăng ký để ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của các bên trong hợp đồng, thì các bên trong hợp đồng có quyền khiếu nại việc từ chối công chứng, đăng ký theo quy định của pháp luật.

(Theo Chinhphu.vn)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang