Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Sáu, 18/01/2013, 11:01

Hỗ trợ nhà ở khi nhà bị quản lý

Hỏi: Chị tôi có một căn nhà ở Tp.HCM đã bị Nhà nước quản lý theo diện nhà vắng chủ. Có phải những trường hợp như chị tôi sẽ được Nhà nước hỗ trợ về nhà ở?

Trả lời
 


Theo Điều 9 Nghị định 127 ngày 10-10-2005 của Chính phủ (hướng dẫn Nghị quyết 755/2005/NQ-UBTVQH11 ngày 2-4-2005 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, quy định việc giải quyết đối với một số trường hợp cụ thể về nhà đất trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo XHCN trước ngày 1-7-1991), người được cải thiện chỗ ở phải là chủ sở hữu có nhà, đất bị Nhà nước quản lý, bố trí sử dụng và hiện đang cư trú tại tỉnh, thành phố có nhà bị quản lý. Người muốn được hỗ trợ cải thiện chỗ ở phải có giấy tờ chứng minh mình là chủ sở hữu của nhà đã bị Nhà nước quản lý, hiện không có nhà ở hoặc có nhà nhưng diện tích bình quân nhỏ hơn 6m2/người. Số người cư ngụ trong nhà sẽ được tính theo hộ khẩu tại thời điểm Nghị quyết 755 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội có hiệu lực.

Như vậy, nếu hội đủ các điều kiện trên, chị của ông có thể làm đơn đề nghị được cải thiện nhà ở (có xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú về tình trạng chỗ ở theo những quy định trên) và nộp tại sở xây dựng tỉnh để được xem xét, giải quyết.
 
Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo SG ĐTTC)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang