Thứ Ba, 05/02/2013, 11:01

Quy định về tài sản chung vợ chồng

Hỏi: Bố chồng tôi có một miếng đất rộng 500m2 và đã cắt cho vợ chồng tôi 125m2 để làm nhà riêng từ tháng 8-2011. Nay vợ chồng tôi muốn làm thủ tục tách 125m2 này làm sổ đỏ riêng của hai vợ chồng.

Xin hỏi khi tách sổ như vậy thì được đứng tên cả hai vợ chồng hay chỉ mình chồng tôi được đứng tên trên sổ đỏ? Nếu chỉ có mình chồng đứng tên thì mảnh đất này có được coi là tài sản chung của hai vợ chồng không?

Nguyễn Thị Thảo (nguyenthithao.83vn@...)

Trả lời
 

Căn cứ Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình, tài sản vợ chồng được tặng cho chung hay tài sản vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung thì tài sản đó là tài sản chung của vợ chồng.

Vì vậy, nếu cả hai vợ chồng cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thì bố chồng phải cho phần đất nêu trên cho cả hai vợ chồng và tên của cả hai vợ chồng phải có trong hợp đồng tặng cho.

Trong trường hợp bố chồng chỉ cho riêng chồng và trên hợp đồng chỉ có tên của người chồng, thì trước khi nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, người chồng làm giấy có xác nhận chữ ký của UBND cấp xã về việc đồng ý nhập phần đất được tặng cho riêng thành tài sản chung của vợ chồng. Lúc đó, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ đứng tên cả hai vợ chồng.

Khi cả hai vợ chồng đều cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì thửa đất này là tài sản chung của vợ chồng.

Trân trọng,
 
Luật sư Phạm Đình Sơn

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang