Thứ Hai, 18/02/2013, 09:01

Thủ tục xin cấp sổ đỏ cho đất khai hoang trước năm 1970

Hỏi: Bố tôi có khai hoang mảnh đất (nay thuộc phường 12, TP Vũng Tàu) và sử dụng từ trước năm 1970. Hiện mảnh đất không thuộc diện quy hoạch, không có giấy tờ gì và cũng không có ai tranh chấp.

Mong chuyên mục hướng dẫn giúp tôi các giấy tờ để được cấp sổ đỏ. Trình tự như thế nào? Gồm những mẫu đơn gì, thủ tục ra sao và thời gian hoàn tất?

Hiện tôi sống ở huyện Long Điền (Bà Rịa - Vũng Tàu) nhưng vẫn đang canh tác trên mảnh đất đó. Có rất nhiều người có thể làm chứng mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của tôi, không có ai tranh chấp và được khai thác sử dụng trước năm 1970.

Cảm ơn.

Minh Trần (tranhoangminh0411@... )

Trả lời
 

Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 88/2009/NĐ-CP ngày 19-10-2009 của Chính phủ và khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai, nếu không có bất cứ một loại giấy tờ nào chứng minh về quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai, nhưng mảnh đất trên đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì người sử dụng đất hiện tại sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi là “giấy chứng nhận”) để chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên.

Theo quy định tại Nghị định 88/2009/NĐ-CP, bạn có thể chuẩn bị hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất để nộp hồ sơ và nhận giấy chứng nhận tại phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên - môi trường TP Vũng Tàu (hoặc tại UBND xã, thị trấn nơi có đất).

Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận gồm có:

+ Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận;

+ Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

+ Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có).

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất, UBND xã, thị trấn khi nhận hồ sơ có trách nhiệm viết giấy biên nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ; trong thời hạn không quá ba ngày làm việc phải kiểm tra hồ sơ và thông báo bằng văn bản cho người nộp hồ sơ biết nếu cần phải bổ sung, hoàn thiện hồ sơ.

Do không có thông tin đầy đủ về vị trí thửa đất, diện tích thửa đất... cũng như tình trạng thửa đất hiện tại như thế nào nên không thể kết luận được là bạn có được cấp giấy chứng nhận đối với thửa đất trên, cũng như thời gian hoàn tất để được cấp giấy chứng nhận là bao lâu.

Tuy nhiên, bạn có thể liên lạc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất UBND TP Vũng Tàu hoặc UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất để được hướng dẫn cụ thể hơn đối với các thắc mắc của mình.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang