Thứ Ba, 15/11/2011, 11:01

Sự khác nhau giữa sổ hồng và sổ đỏ?

Hỏi: Cho em hỏi nhà em muốn mua một miếng đất. Xung quanh miếng đất đó người ta xây nhà ở đông đúc, miếng đất đó có sổ hồng, nhưng em chưa hiểu lắm sổ hồng là như thế nào. Vậy nếu em mua miếng đất đó thì em có được cấp sổ đỏ không? Phan Hằng, (phanhang0507@...)

Trả lời

Về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử đất khi nhận chuyển nhượng

1. Về tên gọi sổ hồng, sổ đỏ

Trước đây, giấy chứng nhận chủ quyền cấp cho người sử dụng đất và chủ sở hữu nhà có tên gọi là “giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở”, giấy này được thiết kế màu hồng nhạt.

Vì vậy, để thuận tiện khi gọi tên, mọi người thường gọi là “giấy hồng”. Trong khi đó, giấy chứng nhận chủ quyền cấp cho người sử dụng đất trong trường hợp trên đất không có nhà có tên gọi là “giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”, giấy này được thiết kế với bìa màu đỏ, do đó mọi người thường gọi là “giấy đỏ”.

Hiện nay, căn cứ khoản 2  điều 4 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư cơ bản số 38/2009/QH12 thì giấy chứng nhận chủ quyền cấp cho người sử dụng đất, người sở hữu nhà có tên gọi là “giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”, giấy này được thiết kế màu hồng nhạt. Như vậy, hiện nay đất có nhà hay đất không có nhà, hay trên đất có tài sản khác không phải là nhà ở như nhà xưởng hay, cây cối… đều được cấp bằng một loại giấy như nêu trên.

2. Về  việc cấp giấy chứng nhận chủ quyền khi nhận sang nhượng quyền sử dụng đất

Căn cứ khoản 2 điều 127 Luật đất đai, sau khi các bên hoàn tất thủ tục chứng nhận hợp đồng chuyển nhượng tại phòng công chứng có thẩm quyền và hoàn tất nghĩa vụ thuế, hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất được nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận/huyện nơi có đất, để nơi đây xem xét hồ sơ trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người nhận chuyển nhượng để bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của người có quyền sử dụng đất.

Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang