Thứ Năm, 28/02/2013, 15:01

Cấp giấy chủ quyền nhà đang tranh chấp

Hỏi: Cha mẹ tôi qua đời năm 1995. Nay, chị tôi muốn xin cấp giấy chủ quyền nhà của cha mẹ để lại mang tên chị ấy nhưng tôi không đồng ý. Tôi đã gửi đơn yêu cầu chị tôi phải phân chia quyền lợi cho tôi nhưng chị ấy không chịu. Vậy nếu tôi phát đơn tranh chấp, chị tôi có được cấp chủ quyền nhà hay không?

Bùi Thị Lệ Thu (quận 7, Tp.HCM)

Trả lời
 

Theo Khoản 5, Điều 51 Nghị định 90 ngày 6-9-2006 của Chính phủ và Khoản 1e, Điều 5 Quyết định 54 ngày 30-3-2007 của UBND Tp.HCM, trường hợp có tranh chấp, khiếu nại liên quan đến quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở mà chưa được giải quyết theo quy định của pháp luật thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Như vậy, nếu cha mẹ bà chết không để lại di chúc, căn nhà của họ thuộc về những người thừa kế theo pháp luật của người chết, gồm có cha, mẹ (tức ông bà nội, ngoại của bà, nếu họ còn sống) và tất cả các con. Nếu chị của bà muốn được trọn quyền sở hữu nhà thông qua việc xin cấp giấy chủ quyền nhà riêng cho mình, chị ấy phải được sự đồng ý của các đồng thừa kế nhà (trong đó có bà).

Do đó, nếu bà có đơn tranh chấp về quyền sở hữu nhà, chị bà sẽ chưa được cấp giấy chủ quyền nhà. Nếu các bên không thể thương lượng được cách phân chia nhà, bà có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu tòa án cấp huyện xem xét, giải quyết.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo SG ĐTTC)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang