Thứ Tư, 16/11/2011, 11:01

Chuyển sang đất thổ cư cần thủ tục gì?

Hỏi: Tôi có mảnh đất nông nghiệp diện tích 210m2 tại thành phố Phan Thiết, Bình Thuận. Vị trí đất thuộc khu dân cư. Nay tôi muốn chuyển lên thành đất thổ cư thì cần những điều kiện gì? Giá chuyển lên thổ cư 1m2 hiện tại là bao nhiêu?
Tôi có nghe nói là đất của tôi chỉ được chuyển lên thổ cư khi gia đình tôi thuộc diện hộ nông nghiệp, như vậy có đúng không? Xin chân thành cảm ơn! Kha Tran, khardg@...

Trả lời

Căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang thành đất thổ cư, đất ở:

- Đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp.

- Đất xin chuyển mục đích sử dụng nằm trong quy hoạch sử dụng đất thổ cư hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư đã được cơ quan nhà nước thẩm quyền phê duyệt (tìm hiểu ở văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất, phòng tài nguyên môi trường TP Phan Thiết)

- Diện tích đất xin chuyển mục đích sử dụng nằm trong hạn mức đất ở do UBND tỉnh quy định (150-400m2… tùy vùng, miền, địa phương).

- Người có yêu cầu phải làm đơn chuyển mục đích sử dụng đất có xác nhận của UBND phường nơi có đất.

Đối với hộ gia đình, cá nhân chuyển từ đất nông nghiệp (được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp) sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng: mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.

Ví dụ: tại thời điểm xin chuyển mục đích sử dụng đất, UBND tỉnh Bình Thuận ấn định giá đất tại địa phương có đất xin chuyển nhượng mục đích sử dụng như sau:

1m2 đất ở giá là:              1.400.000đ

1m2 đất nông nghiệp là:    400.000đ

Mức chênh lệch là:         1.000.000đ

Nếu được cho chuyển 60m2 đất nông nghiệp sang đất thổ cư, đất ở thì phải đóng tiền chuyển mục đích sử dụng đất là: 1.000.000đ x 60 = 60.000.000đ.             

Luật sư Cổ Hiệp
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang