Thứ Sáu, 15/03/2013, 15:01

Xây nhà trên cống công cộng có bị phạt?

Hỏi: Ranh giới nhà tôi và nhà hàng xóm phía bên trái cách nhau một cống thoát nước công cộng (các hộ dân ở khu vực xung quanh vẫn xài chung), tôi vừa xin phép xây dựng lại nhà mới hoàn toàn và đã hoàn công.

Vì thấy nằm sát cống thoát nước công cộng nên tôi đã xây nhà nhỏ hơn diện tích đất của mình.

Nay nhà bên trái đã tự lót đan trên cống công cộng và trám ximăng liền vào phần đất còn lại của tôi để làm sàn nước và xây tường ngang trên cống công cộng dính liền vào vách tường nhà tôi. Tôi đã làm đơn khiếu nại lên UBND phường (từ ngày 15/11/2012) nhưng đến nay 10/1/2013 tôi mới nhận được thư mời của UBND phường, hẹn 15/1/2013 đến hòa giải. Tôi xin hỏi nhà kế bên trái xây dựng như vậy có vi phạm Luật đất đai không?

(khunha_coxua@...)

Trả lời
 

Căn cứ Điều 265 Bộ Luật dân dự, người sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác.

Căn cứ Điều 266 Bộ Luật dân sự, chủ sở hữu bất động sản liền kề chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình.

Căn cứ Điều 107 Luật đất đai, người sử dụng đất có nghĩa vụ sử dụng đất đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ công trình công cộng…

Căn cứ các quy định nêu trên thì người hàng xóm của ông/bà chỉ được quyền sử dụng trong phạm vi ranh giới đất thuộc quyền sử dụng của họ, không có quyền sử dụng trên phần đất làm cống thoát nước công cộng và trên phần đất mà ông/bà đã tự lui vào khi xây dựng nhà mới, hành vi của chủ nhà kế bên tự lót đan trên cống công cộng và trám ximăng liền vào phần đất còn lại của ông/bà để làm sàn nước và xây dựng tường ngang trên cống công cộng dính liền vào vách nhà của ông/bà là vi phạm vào các điều 265, 266 Bộ Luật dân sự và Điều 107 Luật đất đai.

Trân trọng,

Luật sư Phạm Đình Sơn

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang