Thứ Sáu, 12/04/2013, 09:01

Kháng nghị giám đốc thẩm bản án không thể thi hành

Hỏi: Tôi mua một mảnh đất 64m2 nằm trên phần diện tích có sổ hồng 417m2 năm 2003. Cùng thời điểm trên tôi xây dựng căn nhà không phép và ở ổn định từ đó đến nay, nhưng chủ nhà đem sổ hồng đi thế chấp ngân hàng, không chịu tách thửa cho tôi.

Tôi đã gởi đơn kiện ra tòa án và được tòa tuyên xử tôi được quyền đơn phương liên hệ với các cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước để tách thửa. Khi tôi làm thủ tục thì phát hiện chủ nhà đã ký hợp đồng công chứng chuyển nhượng toàn bộ diện tích trên cho một người khác vào năm 2009 trong đó có cả phần căn nhà của tôi.

Tuy nhiên người mua đó vẫn chưa sang tên, chỉ làm đơn ngăn chặn ở quận và tôi là người đang giữ sổ hồng này. Xin hỏi, trong trường hợp này tôi có được tách phần nhà đất theo bản án của tòa tuyên? Có vô hiệu đơn ngăn chặn (ngăn chặn dân sự) của người kia không?

Xin cám ơn.

Nguyễn Thị Hà (sihuongvms@... )

Trả lời

 


Theo thư của bà tôi hiểu trước khi có bản án có hiệu lực của tòa án, người chủ đã bán nhà và đất trong đó có phần diện tích đã bán cho bà trước đây chưa tách thửa, việc mua bán này chưa đăng ký quyền sở hữu, sử dụng.

Về nguyên tắc, bản án đã tuyên thì các cơ quan nhà nước phải thực hiện. Trong vụ việc của bà, bản án không được thực hiện do có đơn ngăn chặn của người mua nhà đất và theo tôi, cơ quan cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà từ chối cấp giấy chứng nhận là chưa thỏa đáng.

Theo quy định hiện hành, việc ngăn chặn cấp giấy chứng nhận (tách thửa) chỉ khi nào có quyết định của tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác.

Tuy nhiên, bản án được tuyên sau khi căn nhà đã bị bán đi cho người khác, trong quá trình xét xử các đương sự đã không cung cấp thông tin này cho tòa án, do vậy bản án có hiệu lực pháp luật khó có thể thi hành. Do khi án tuyên, căn nhà không còn thuộc sở hữu, sử dụng của bên bán nhà nữa.

Trong trường hợp như thế, một hoặc các bên có liên quan có thể gửi đơn đến người có thẩm quyền để yêu cầu được kháng nghị hủy bản án để xét xử lại toàn diện hơn.

Để được xem xét giám đốc thẩm bản án thì một hoặc các bên có liên quan sẽ gửi đơn đến:

(i) Chánh án tòa án nhân dân cấp tỉnh hoặc viện trưởng viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh nếu bản án có hiệu lực pháp luật do tòa án cấp huyện xét xử;

(ii) Chánh án tòa án nhân dân tối cao hoặc viện trưởng viện kiểm sát nhân dân tối cao nếu bản án có hiệu lực pháp luật do tòa án cấp tỉnh xét xử.

Thời hạn để xem xét giám đốc thẩm là 3 năm kể từ ngày bản án có hiệu lực được tuyên.

Trân trọng.

Luật sư Huỳnh Văn Nông

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang