Thứ Ba, 22/11/2011, 10:01

Có nên cho chồng nhập vào Sổ hộ khẩu không?

Hỏi: Khi cháu 18 tuổi đã được bố mẹ cho đứng tên sở hữu một mảnh đất và ngôi nhà được xây dựng trên mảnh đất ấy. Hộ khẩu thường trú của cháu cũng đăng ký ở đây.
Giờ cháu chuẩn bị lập gia đình, chồng cháu là người nơi khác nên không có hộ khẩu tại nơi chúng cháu đang sinh sống và làm việc. Cháu định nhập hộ khẩu của chồng vào cùng hộ khẩu của cháu tại nhà, đất cháu đang đứng tên sở hữu. Cháu xin hỏi việc này có ảnh hưởng gì tới quyền sở hữu nhà, đất của riêng cháu hay không? (Nguyễn Mai, nguyenmaisvhttdl@gmail.com)

Trả lời

Căn cứ khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú năm 2006 quy định về sổ hộ khẩu như sau:“Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân”.

Theo quy định nêu trên nếu bạn cho chồng nhập khẩu vào Sổ hộ khẩu của bạn thì không ảnh hưởng tới quyền sở hữu nhà đất của riêng bạn vì Sổ hộ khẩu chỉ là biện pháp quản lý hành chính xác định nơi thường trú của công dân chứ không thể hiện quyền sở hữu đối với tài sản.

Bạn đã được bố mẹ cho riêng đất và nhà và cũng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên riêng bạn thì đó là tài sản thuộc quyền sở hữu của riêng bạn. Tài sản này chỉ trở thành tài sản chung của vợ chồng nếu bạn và chông bạn có văn bản thỏa thuận về việc này.

Luật sư Vũ Hải Lý
(Theo Dantri)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang