Thứ Hai, 15/04/2013, 16:01

Thủ tục làm lại sổ hồng khi bị mất

Hỏi: Năm 2010, tôi có mua một căn nhà ở Đồng Nai và đã được cấp giấy chủ quyền nhà. Nay, tôi đã đánh mất giấy chủ quyền nhà này thì có thể xin làm lại hay không? Nếu được thì thủ tục ra sao? Dương Thị Kiều Trinh (Xã Tây Hòa, huyện Trảng Bom, tỉnh Đồng Nai)

Trả lời

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)



Theo Điều 47, Nghị định 90 ngày 6/9/2006 của Chính phủ, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (tức “sổ hồng”) mà trong quá trình sử dụng đã đánh mất thì có thể lập hồ sơ đề nghị cấp lại nộp cho Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện. Hồ sơ gồm có: đơn đề nghị cấp lại (theo mẫu); giấy tờ liên quan đến việc cấp lại “sổ hồng”.
 
Khi nộp hồ sơ, cá nhân đề nghị cấp lại “sổ hồng” phải nộp ngay lệ phí cấp giấy cho cơ quan tiếp nhận hồ sơ. Lệ phí này sẽ được hòan trả cho các trường hợp không được cấp giấy, trừ trường hợp người đề nghị cấp giấy kê khai hồ sơ không đúng sự thật.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Công Lý)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang