Thứ Tư, 23/11/2011, 11:01

Dự án quy hoạch “treo” hơn 20 năm?

Hỏi: Hiện nay có khoảng 1.000 hộ dân sống ven hai bờ kênh Đôi, thuộc Q.8 (Tp.HCM). Khu vực này đã quy hoạch “treo” hơn 20 năm qua nhưng đến nay vẫn chưa triển khai dự án.
Việc quy hoạch kéo dài quá lâu đã ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của chúng tôi (nhà cửa không được mua bán, không được xây dựng mới, chỉ được sửa chữa chống dột, nhưng việc xin phép sửa chữa cũng rất khó khăn). Xin hỏi bao giờ triển khai dự án nói trên? Một số người dân sống ven kênh Đôi, Q.8 (Tp.HCM)

Trả lời

Theo quy định của UBND Tp.HCM, từ hai phía bờ kênh Đôi trở vào khoảng 30m nằm trong chỉ giới hành lang bảo vệ kênh rạch. Ngoài ra, một bên bờ kênh có đường Phạm Thế Hiển (lộ giới hiện tại là 12m) theo quy hoạch sẽ mở rộng lộ giới lên khoảng 20m.

Do số hộ dân sống trong phạm vi quy hoạch tại các khu vực trên khá nhiều, muốn triển khai dự án phải có vốn đầu tư lớn nên hiện tại vẫn chưa có kế hoạch khi nào làm dự án.

Theo quy định, trong thời gian chờ triển khai dự án, nếu chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan thẩm quyền thì các hộ dân vẫn được cấp phép sửa chữa, xây dựng tạm nhà ở.

Người dân có thể được xây nhà tạm quy mô đến 5 tầng, tùy theo khu vực, khả năng của dân. Tuy nhiên, trước khi sửa chữa hoặc xây dựng tạm người dân phải xin phép UBND phường hoặc UBND quận.

Ông Nguyễn Hồ Hải (phó chủ tịch UBND Q.8)
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang