Thứ Năm, 02/05/2013, 14:01

Thế nào và khi nào thì hết hạn sử dụng đất?

Hỏi: Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình tôi ghi là "đất trồng cây lâu năm có thời hạn 2015". Xin hỏi, nếu như vậy, sau năm 2015 thì đất trên có còn của gia đình tôi không?

Trường hợp tôi phân lô bán cho ông B, C... và ông B đã xây nhà ở trên đất đó thì sau năm 2015 ông B có mất đất và nhà không?

Mong được giải thích của các luật sư. Xin cảm ơn

 

- Trả lời

Trong thư ông có đề cập đến thời hạn sử dụng đất, theo khoản 1 Điều 67 Luật Đất đai: “Khi hết thời hạn, người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất, cho thuê đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt”.

Theo quy định này, một trong các điều kiện để chủ thể sử dụng đất là các hộ gia đình, cá nhân có thể được gia hạn thời hạn sử dụng đất, nếu có đủ khả năng và tư cách sử dụng đất “phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt” tại thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất. Việc gia hạn sử dụng đất được thực hiện trước thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất sáu tháng - khoản 2 Điều 34 Nghị định 181/2004/NĐ-CP.

Tuy nhiên, các chủ thể là hộ gia đình, cá nhân không thể đủ khả năng và tư cách sử dụng đất đối với các quy hoạch có mục đích sử dụng đất như: quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế (khu công nghiệp, khu kinh tế, khu dân cư xây dựng mới, khu thể thao...). Do vậy, nếu tại thời điểm hết hạn sử dụng đất mà vị trí thửa đất của ông nằm trong các quy hoạch đã được duyệt như trên thì sẽ không thuộc trường hợp được gia hạn thời hạn sử dụng đất.

Nếu không thuộc trường hợp được gia hạn thì theo quy định tại khoản 10 Điều 38 và điểm a khoản 1 Điều 43 Luật đất đai, sẽ bị thu hồi đất và không được bồi thường thiệt hại về đất.

Như vậy gia đình ông phải tiến hành xin gia hạn quyền sử dụng đất như các quy định nêu trên, trường hợp không được gia hạn quyền sử dụng đất thì gia đình ông bị thu hồi và không được bồi thường thiệt hại về đất.

Trường hợp của ông B và ông C… là những người nhận chuyển nhượng bằng giấy tay lô đất và tự xây nhà ở, về nguyên tắc, nhà đất mà các ông B, C… đang sử dụng chưa được Nhà nước công nhận và về mặt pháp lý, đây vẫn là đất nông nghiệp do gia đình ông đang sử dụng, nếu không được gia hạn thì sẽ bị thu hồi.

Tuy nhiên, vấn đề này đang được Quốc hội thảo luận nhằm thông qua luật đất đai mới, hi vọng sẽ có quy định thoáng hơn về vấn đề này.

Thân ái chào ông.
 

Luật sư Huỳnh Văn Nông

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang