Thứ Sáu, 03/05/2013, 18:15

Thế nào và khi nào thì hết hạn sử dụng đất?

Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của ông A ghi là "đất trồng cây lâu năm có thời hạn 2015". Xin hỏi, nếu như vậy, sau năm 2015 thì đất trên có còn của ông A không?

Thế nào và khi nào thì hết hạn sử dụng đất?

Trường hợp ông A phân lô bán cho ông B, C... và ông B đã xây nhà ở trên đất đó thì sau năm 2015 ông B có mất đất và nhà không?

trinh le (trinh05302059@... )

- Trả lời của luật sư Huỳnh Văn Nông:

Trong thư ông có đề cập đến thời hạn sử dụng đất, theo khoản 1 Điều 67 Luật Đất đai: “Khi hết thời hạn, người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất, cho thuê đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt”.

Theo quy định này, một trong các điều kiện để chủ thể sử dụng đất là các hộ gia đình, cá nhân có thể được gia hạn thời hạn sử dụng đất, nếu có đủ khả năng và tư cách sử dụng đất “phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt” tại thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất. Việc gia hạn sử dụng đất được thực hiện trước thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất sáu tháng - khoản 2 Điều 34 Nghị định 181/2004/NĐ-CP.

Tuy nhiên, các chủ thể là hộ gia đình, cá nhân không thể đủ khả năng và tư cách sử dụng đất đối với các quy hoạch có mục đíchsử dụng đất như: quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế (khu công nghiệp, khu kinh tế, khu dân cư xây dựng mới, khu thể thao...). Do vậy, nếu tại thời điểm hết hạn sử dụng đất mà vị trí thửa đất của ông nằm trong các quy hoạch đã được duyệt nhưtrên thì sẽ không thuộc trường hợp được gia hạn thời hạn sử dụng đất.

Nếu không thuộc trường hợp được gia hạn thì theo quy định tại khoản 10 Điều 38 và điểm a khoản 1 Điều 43 Luật đất đai, sẽ bị thu hồi đất và không được bồi thường thiệt hại về đất.

Như vậy ông A phải tiến hành xin gia hạn quyền sử dụng đất như các quy định nêu trên, trường hợp không được gia hạn quyền sử dụng đất thì ông A bị thu hồi và không được bồi thường thiệt hại về đất.

Trường hợp của ông B và ông C… là những người nhận chuyển nhượng bằng giấy tay lô đất của ông A và tự xây nhà ở, về nguyên tắc, nhà đất mà các ông B, C… đang sử dụng chưa được Nhà nước công nhận và về mặt pháp lý, đây vẫn là đất nông nghiệp do ông A đang sử dụng, nếukhông được gia hạn thì sẽ bị thu hồi.

Tuy nhiên, vấn đề này đang được Quốc hội thảo luận nhằmthông qua luật đất đai mới, hi vọng sẽ có quy định thoáng hơn về vấn đềnày.

Tuổi Trẻ

Theo Bộ Giao thông vận tải (GTVT), dự án đường sắt trên cao Cát Linh - Hà Đông sẽ đưa vào khai thác thử vào tháng 11/2017 và đến tháng 2/2018 sẽ đưa vào khai thác thương mại.
Cân nhắc kỹ khi đầu tư vào phân khúc bất động sản (BĐS) cao cấp; cẩn trọng khi bỏ tiền vào BĐS công nghiệp, nghỉ dưỡng; theo sát diễn biến của chính sách đánh thuế từ căn nhà thứ hai... là những khuyến cáo cho giới đầu tư địa ốc trong năm 2017.
Sáng 03/02, Chủ tịch UBND TP. Đà Nẵng đã kiểm tra tình hình thi công các công trình trọng điểm của thành phố tại nút giao thông phía Tây cầu sông Hàn và nút giao thông Điện Biên Phủ - Nguyễn Tri Phương.
UBND TP.HCM vừa chấp thuận đề xuất của Sở Quy hoạch Kiến trúc và UBND quận Gò Vấp về việc điều chỉnh quy hoạch một số khu vực tại quận Gò Vấp.
Các nhà phân tích lo ngại việc phát triển ồ ạt nhiều dự án nhà ở, bỏ xa nhu cầu thực tế ở bang Johor, Malaysia sẽ tác động tiêu cực đến thị trường BĐS, làm xuất hiện những khu dân cư vắng bóng người ở.
Gói vay nhà ở xã hội năm 2017 hiện vẫn là chủ đề được dư luận đặc biệt quan tâm sau khi gói vay 30 nghìn tỷ kết thúc. Dưới đây là buổi trò chuyện của ông Nguyễn Văn Lý, Phó Tổng giám đốc Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) với PV báo Lao động về chủ đề này.
Theo báo cáo mới nhất của công ty Savills, hầu hết các dự án nhà ở tại Bình Dương nhắm vào đối tượng khách hàng là chuyên viên, lãnh đạo và người mua từ những tỉnh/ thành khác.
Theo một nguồn tin của BizLIVE, tại Hội thảo “Cơ hội và tiềm năng Tập đoàn FLC” vào ngày 15/1 tới, Tập đoàn FLC sẽ chính thức mở bán dự án FLC Complex tại 36 Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội.
Lên đầu trang