Thứ Tư, 08/05/2013, 12:01

Chia thừa kế nhà giữa con chung, con riêng

Hỏi: Cha tôi qua đời năm 2006 không để lại di chúc. Sau đó, mẹ tôi lấy chồng khác và có thêm một người con. Nay, mẹ tôi lấy căn nhà thuộc sở hữu chung của cha tôi và mẹ tôi để chia cho các con, trong đó có người con của chồng sau.

Chúng tôi có thể ngăn cản việc này?

Nguyễn Đình Phương (Biên Hòa, Đồng Nai)

Trả lời

 


Theo các Điều 675, 676 Bộ Luật Dân sự, do cha bạn chết không để lại di chúc nên di sản của cha bạn (là 1/2 trong khối tài sản chung của cha mẹ bạn) được chia đều cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha bạn, gồm có: các anh chị em ruột của bạn, mẹ bạn, ông, bà nội của bạn (nếu còn sống). Như vậy, mẹ bạn chỉ có thể tặng cho người khác 1/2 căn nhà thuộc sở hữu của bà và phần nhà mà bà ấy được thừa kế của người chồng quá cố.

Căn cứ quy định pháp luật trên, bạn và các anh chị em của bạn cần thỏa thuận với mẹ bạn về cách thức phân chia căn nhà. Nếu không thể thỏa thuận được cách thức phân chia căn nhà trên, các anh chị em của bạn có thể khởi kiện ra tòa án để được xem xét, giải quyết việc phân chia di sản.


Nguyễn Văn Khôi

(Theo SG ĐTTC)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang