Thứ Năm, 09/05/2013, 10:01

Xây nhà thô sơ để xin sửa chữa và hợp thức hóa

Hỏi: Cách đây hai năm ba mẹ tôi có mua một miếng đất diện tích 4x12,5m ở trung tâm Dĩ An (Bình Dương). Đất trồng cây lâu năm chưa chuyển mục đích sử dụng thổ cư nhưng có sổ đỏ chung diện tích 1.300m2 do chủ đất tự phân lô, xây dựng.

Hiện gia đình tôi muốn xây nhà cấp 4 nhưng không được do thị xã đô thị quản lý rất gắt gao, không cho xây. Xin hỏi, nếu tôi dựng cái chòi bằng tôn, tường xung quanh bằng tôn, không dính dáng gì tới ximăng, gạch đá để ở tạm một vài năm sau đó xin sửa chữa nhà thì có được không?

Thật sự gia đình tôi rất khó khăn, tích góp mãi mới mua được miếng đất nhỏ nhưng giờ không được xây.Tôi muốn ở đó để hợp thức hóa một thời gian rồi xin sửa chữa sau chứ không dám để đất trống. Mong cho tôi lời khuyên. Xin cảm ơn.

phong phong (nhipphong1311@... )

Trả lời

 


Theo thư của bạn tôi hiểu gia đình bạn mua một phần thửa đất nhỏ không đủ điều kiện để được tách thửa và tất nhiên là không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở. Theo thư, bạn còn mong muốn dựng căn nhà bằng vật liệu thô sơ lên mảnh đất mà gia đình bạn đã nhận chuyển nhượng.

Theo quy định về xây dựng, tại vị trí mà bạn muốn dựng nhà ở pháp luật quy định gia đình bạn phải có giấy phép xây dựng, mặc dù bạn dựng nhà ở bằng vật liệu thô sơ nhưng pháp luật buộc phải có giấy phép xây dựng.

Việc xây dựng không giấy phép sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, đồng thời cũng bị buộc phải tháo dỡ toàn bộ công trình vi phạm vì thế bạn nên cân nhắc.

Trân trọng.


Luật sư Huỳnh Văn Nông

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang