Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Năm, 09/05/2013, 14:01

Thủ tục tặng, cho nhà thuê của Nhà nước?

Hỏi: Vợ chồng người bác của tôi có thuê một căn nhà của Nhà nước và đã sinh sống tại ngôi nhà này hơn 20 năm nay. Hiện nay hai bác muốn tặng cho bố mẹ ông tôi căn nhà này.

Vậy, thủ tục tặng cho nhà đất trong trường hợp này như thế nào?

Lương Thế Bình (TP. Hải Phòng)

Trả lời:

Theo quy định về điều kiện tham gia giao dịch về nhà ở tại khoản 1 Điều 91 và điểm a, khoản 1 Điều 92 Luật Nhà ở, trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

- Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

- Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

- Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

 

Ảnh minh họa


Bên bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự.

Trường hợp ông Lương Thế Bình hỏi, do vợ chồng người bác của ông là người thuê nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước, không phải là chủ sở hữu nhà ở, không có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở đó, vì vậy vợ chồng người bác ông Bình không có quyền tặng cho nhà ở đang thuê cho bố mẹ ông Bình.

Vợ chồng người bác của ông Bình có thể lập hồ sơ đề nghị Công ty quản lý và kinh doanh nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước cấp tỉnh, để được mua nhà ở đang thuê của Nhà nước theo quy định tại Nghị định số 61/CP ngày 5/7/1994 của Chính phủ (còn hiệu lực đến ngày 5/6/2013) và xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Sau khi đã xác lập quyền sở hữu đối với căn nhà thì vợ chồng người bác của ông Bình mới có quyền ký kết hợp đồng tặng cho nhà ở theo thủ tục chung.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 64 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà ở đối với trường hợp tặng cho nhà ở được tính từ ngày hợp đồng tặng cho nhà ở được công chứng hoặc chứng thực.


Ls Lê Văn Đài- VP Luật sư Hà Nội

(Theo Chinhphu.vn)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang