Thứ Hai, 20/05/2013, 16:01

"Lô đất", "thửa đất", "khu đất" khác nhau thế nào?

Hỏi: Xin cho biết như thế nào là "lô đất", "thửa đất", "khu đất"? Các khái niệm này được nêu ở tài liệu, văn bản nào? Có thể đồng nhất giữa "lô đất" và "thửa đất" hay không? Có ý kiến cho rằng "lô đất" bao gồm nhiều "thửa đất" có đúng không?

Tôi trú tại Đà Lạt, Lâm Đồng. Để chứng minh, người ta đưa ra dẫn chứng rằng ở huyện Đức Trọng (Lâm Đồng) có "lô 90" và "lô Thanh Thanh" là 2 khu vực rộng lớn (gần sân bay Liên Khương) bao gồm rất nhiều thửa đất, do đó không thể đồng nhất giữa "lô đất" với "thửa đất" được.

Mong sớm nhận được phản hồi. Trân trọng cảm ơn.

ngọc sơn nguyễn (ngocson2511@... )

Trả lời

 

 


Hiện tại, trong 3 khái niệm “lô đất”, “thửa đất” và “khu đất” thì chỉ có khái niệm thửa đất là được định nghĩa một cách đầy đủ và chi tiết. Trong 2 khái niệm còn lại, các văn bản pháp luật đất đai hiện hành không có bất cứ một sự giải thích cụ thể nào.

Tuy nhiên, căn cứ theo cách thể hiện trên một số văn bản pháp luật về đất đai có liên quan thì có thể hiểu rằng "khu đất" sẽ bao gồm nhiều thửa đất liền kề nhau và "lô đất" cũng có thể hiểu là "thửa đất" trong một trường hợp nhất định nào đó (thông tư 09/2007/TT-BTNMT ngày 2-8-2007, thông tư 17/2009/TT-BTNMT ngày 21-10-2009 của Bộ Tài nguyên - môi trường).

Theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 của Luật Đất đai 2003 và Quyết định 08/2008/QĐ-BTNMT ngày 10-11-2008 thì thửa đất là phần diện tích đất được giới hạn bởi ranh giới xác định trên thực địa hoặc được mô tả trên hồ sơ.

Ranh giới thửa đất trên thực địa được xác định bằng các cạnh thửa là tâm của đường ranh giới tự nhiên hoặc đường nối giữa các mốc giới hoặc địa vật cố định (là dấu mốc hoặc cọc mốc) tại các đỉnh liền kề của thửa đất; ranh giới thửa đất mô tả trên hồ sơ địa chính được xác định bằng các cạnh thửa là đường ranh giới tự nhiên hoặc đường nối giữa các mốc giới hoặc địa vật cố định...

Ngoài ra, căn cứ vào các văn bản pháp luật đất đai có liên quan theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành thì lô đất cũng có thể là 1 thửa đất hoặc gồm nhiều thửa đất liền kề nhau.

Hay nói cách khác, lô đất cũng có thể là khu đất trong một số trường hợp cụ thể.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang