Thứ Tư, 22/05/2013, 10:01

Có thể xin lại giấy phép xây dựng?

Hỏi: Tôi được cấp giấy phép xây dựng làm nhà ở khu đô thị năm 2008. Bản vẽ thiết kế xây dựng và giấy phép xây dựng cho phép 1 trệt 2 lầu và một tum che chắn cầu thang. Thời điểm đó, do kinh phí hạn hẹp tôi chỉ xây được 1 trệt, 1 lầu và 1 tum che chắn cầu thang.

Theo quy định giấy phép xây dựng có thời hạn 1 năm, sau này nếu muốn xây dựng tiếp thì hằng năm chủ đầu tư phải ra cơ quan có thẩm quyền xin gia hạn. Nhưng do gia đình tôi quên không xin gia hạn giấy phép nên đến nay giấy phép không còn giá trị.

Năm nay gia đình tôi có nhu cầu về diện tích ở và đã ra cơ quan có thẩm quyền xin được cấp giấy phép xây dựng lại căn nhà nói trên theo bản vẽ và giấy phép của năm 2008 thì được cơ quan cấp giấy phép Q.Tân Bình trả lời "muốn xin giấy phép lại thì phải làm thủ tục hoàn công phần đã xây trước rồi mới được cấp".

Xin hỏi, căn cứ vào Luật xây dựng như vậy có đúng không? Gia đình tôi muốn xin giấy phép mới để xây dựng hoàn tất theo bản thiết kế trước đây tôi được cấp rồi mới làm thủ tục hoàn công liệu có được không?

Mong được Tư vấn nhà đất trả lời giúp. Cảm ơn.

Phạm Quang Cảnh (đường A4, khu K300, P.12, Q.Tân Bình, Tp.HCM)

Trả lời

 


Nếu được cấp giấy phép xây dựng (GPXD) với quy mô xây dựng 1 trệt 2 lầu và 1 tum che chắn cầu thang nhưng thực tế chỉ tiến hành xây dựng 1 trệt 1 lầu và 1 tum che chắn cầu thang thì bạn đã rơi vào trường hợp xây dựng sai nội dung GPXD được cơ quan có thẩm quyền cấp.

Trong trường hợp này, ngoài việc có thể bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật xây dựng hiện hành, bạn còn có thể bị cơ quan có thẩm quyền xử lý theo hướng lập biên bản vi phạm, buộc phá dỡ phần công trình sai nội dung GPXD. Đồng thời cơ quan có thẩm quyền có quyền áp dụng các biện pháp ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước và các dịch vụ liên quan đến xây dựng công trình; cấm các phương tiện vận tải chuyên chở vật tư, vật liệu, công nhân vào thi công xây dựng.

Ngoài ra, do GPXD của bạn được cấp năm 2008 nên hiện tại đã hết hiệu lực (GPXD chỉ có hiệu lực trong thời hạn 12 tháng, trong trường hợp xin gia hạn thì cũng chỉ được gia hạn 1 lần) nên hiện tại bạn không thể tiến hành xây dựng theo GPXD đã hết hạn này.

Cơ quan có thẩm quyền theo đó cũng không có cơ sở pháp lý để gia hạn GPXD đã hết hiệu lực trước đó, ngoại trừ trường hợp bạn tự phá dỡ toàn bộ công trình xây dựng cũ và tiến hành xin cấp phép GPXD theo đúng trình tự thủ tục luật định với quy mô, thiết kế và phạm vi xây dựng giống như GPXD đã được cấp năm 2008.

Như vậy, việc cơ quan cấp phép xây dựng có thẩm quyền trả lời theo hướng bạn phải tiến hành thủ tục hoàn công đối với hiện trạng công trình xây dựng sau đó mới tiến hành xin cấp phép xây dựng mới trên cơ sở nền tảng của công trình xây dựng hiện tại là đúng quy định của pháp luật xây dựng hiện hành.


Luật sư - ThS Nguyễn Thị Thúy Hường

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang