Thứ Bảy, 26/11/2011, 10:01

Đất vườn là đất sử dụng có thời hạn?

Hỏi: Tôi có mua một mảnh đất tại Sơn Tây (Hà Nội). Trước khi mua, sổ đỏ của chủ nhà có viết rất rõ 300m2 đất ở lâu dài, 600m2 đất vườn, không ghi rõ thời hạn. Sau khi tách sổ, sổ của chủ nhà viết rõ 240m2 đất ở lâu dài và 440m2 đất vườn thời hạn sử dụng đến năm 2043.
Sổ của tôi đề rõ 60m2 đất ở lâu dài và 160m2 đất vườn thời hạn sử dụng đến năm 2043. Như vậy cơ quan cấp sổ có đúng không? Và có thể khiếu nại tại sao sổ chúng tôi "không viết thời hạn sử dụng" cho đất vườn như sổ của chủ nhà lúc chưa tách sổ được không? le quang (quangsunnyco@...)

Trả lời

Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành thì đất vườn (đất trồng cây hằng năm, đất trồng cây lâu năm) thuộc loại đất được sử dụng có thời hạn. Vì vậy, việc cơ quan cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác thể hiện trong giấy chứng nhận đã cấp cho bạn là đất vườn thời hạn sử dụng đến năm 2043 là đúng quy định.

Bạn có thể tham khảo điều 67 và điều 70 Luật đất đai 2003 để biết cụ thể hơn về thời hạn sử dụng đất đối với các loại đất.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu
(Theo TTO)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang