Thứ Tư, 30/11/2011, 10:01

Những thủ tục, nghĩa vụ khi chuyển nhượng đất từ người thân

Hỏi: Tôi được bố mẹ cho một mảnh đất 140m2 nhưng sổ đỏ khu đất này lại mang tên anh trai ruột tôi. Nay tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất sang tên tôi thì thủ tục như thế nào? Tôi có phải đóng lệ phí hay nộp thuế gì không? quỳnh nguyễn (nhuquynhsp1981@... )

Trả lời

Hiện tại nếu giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thể hiện anh trai bạn mới là người có quyền sử dụng đất hợp pháp và duy nhất đối với mảnh đất 140m2 nêu trên thì để có thể được công nhận là người có quyền sử dụng đất hợp pháp duy nhất đối với mảnh đất này, bắt buộc bạn phải được anh trai bạn chuyển nhượng hoặc tặng cho lại theo đúng trình tự, thủ tục luật định.

Thủ tục chuyển nhượng hoặc tặng cho lại có thể được thực hiện tại Phòng công chứng hoặc tại UBND cấp xã nơi có đất (trong trường hợp UBND cấp tỉnh có quyết định cho phép UBND cấp xã có thẩm quyền chứng thực hợp đồng chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân).

Hồ sơ, trình tự, thủ tục cụ thể bạn có thể liên hệ Phòng công chứng hoặc UBND cấp xã nơi có đất để được hướng dẫn.

Khi nhận chuyển nhượng hoặc nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ anh trai ruột bạn, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân.

Đối với khoản lệ phí trước bạ thì tùy thuộc hình thức nhận tặng cho hay nhận chuyển nhượng lại quyền sử dụng đất mà bạn sẽ được miễn lệ phí trước bạ hoặc phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định:

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng) = Giá đất tính lệ phí trước bạ (đồng) x 0,5% x diện tích đất chịu lệ phí trước bạ. Trong đó, giá đất tính lệ phí trước bạ là giá do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành, diện tích đất chịu lệ phí trước bạ là toàn bộ diện tích đất thuộc quyền sử dụng đất hợp pháp của người sử dụng đất.

Ngoài ra, bạn sẽ phải chịu thêm một số khoản phí khác như phí công chứng, hoặc chứng thực hợp đồng, giao dịch, phí đăng bộ …

Luật sư Nguyễn Văn Hậu
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang