Thứ Tư, 07/12/2011, 09:05

Không được bồi thường vì không có giấy chủ quyền đất,

Hỏi: Tôi là hộ dân bị giải tỏa bởi dự án đường Nguyễn Văn Cừ, P. An Hòa, Q. Ninh Kiều, (TP Cần Thơ). Gia đình tôi ở đây được 24 năm nhưng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong khi một số hộ ở gần đây được cấp nên khi giải tỏa họ được bồi thường gấp nhiều lần so với tôi.
Dự án trên triển khai từ lâu nhưng đến nay chưa có bảng công bố quy hoạch, phối cảnh để dân biết. Chúng tôi cũng nghe nhiều thông tin khác nhau về chiều rộng đường Nguyễn Văn Cừ là 30m, 34m và 40m. Vì sao như vậy? Nguyễn Thị Kim Mai (P.An Hòa, Q.Ninh Kiều, TP Cần Thơ)

Trả lời

Trường hợp khiếu nại của bà Mai, Trung tâm Phát triển quỹ đất và Hội đồng giải quyết khiếu nại tố cáo Q. Ninh Kiều đã có văn bản trả lời. Chúng tôi khẳng định tất cả hộ dọc theo đường Nguyễn Văn Cừ đang bị giải tỏa đều là những trường hợp lấn chiếm mương lộ, không ai được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bà Mai nói hộ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là trường hợp ông Nguyễn Quốc Hội, có đất nằm phía sau dãy nhà lấn chiếm đường Nguyễn Văn Cừ. Ông Hội đã chia phần đất này cho một số người con. Khi ông Hội về đây ở, phần đất này đã được Nhà nước cấp, ông có chủ quyền nên được bồi thường.

Riêng trường hợp bà Mai không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên không được bồi thường 100%, mà chỉ hỗ trợ vật kiến trúc và các khoản khác theo quy định.

Về thông tin lộ giới, cơ quan chức năng đã cắm bảng quy hoạch ở đầu và cuối đường Nguyễn Văn Cừ. Chiều rộng đường theo quyết định phê duyệt của UBND TP Cần Thơ là 40m. Chúng tôi đã công bố các thông tin này trong các buổi họp dân cũng như dán quyết định phê duyệt nâng cấp, mở rộng đường Nguyễn Văn Cừ có chiều rộng 40m tại trụ sở UBND P. An Hòa.

Ông Nguyễn Văn Bảnh(phó chủ tịch UBND P.An Hòa, Q.Ninh Kiều)

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang