Thứ Năm, 08/12/2011, 09:05

Mua căn hộ hai năm chưa được cấp chủ quyền

Hỏi: Tôi bị giải tỏa trong dự án chống sạt lở bờ kênh Thanh Đa, P.26, Q.Bình Thạnh (Tp.HCM) và được tái định cư ở chung cư Mỹ Kim, P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức.
Tôi đã đóng hết tiền mua căn hộ từ hai năm nay nhưng đến nay vẫn chưa được chủ đầu tư giao giấy chủ quyền. Tôi đã nhiều lần đến Công ty Dịch vụ công ích Q.Thủ Đức để hỏi nhưng mỗi lần tôi nhận được một câu trả lời khác nhau. Vũ Đại Phú (lô A chung cư Mỹ Kim, Thủ Đức)

Trả lời

Hiện nay, Công ty cổ phần Xây dựng số 5 đang làm thủ tục chuyển giao chung cư Mỹ Kim cho công ty chúng tôi quản lý. Dự kiến đến cuối tháng 12 thủ tục chuyển giao mới hoàn tất. Khi nhận bàn giao, chúng tôi sẽ phân định rõ bên nào có trách nhiệm làm giấy chủ quyền căn hộ cho người dân.

Hiện nay ở chung cư Mỹ Kim có bảy hộ đã đóng hết tiền mua căn hộ và chưa được làm giấy chủ quyền. Sau khi nhận chuyển giao, nếu công ty chúng tôi có trách nhiệm làm giấy chủ quyền căn hộ cho người dân thì đến tháng 6/2012 những hộ dân đã đóng hết tiền mua nhà sẽ có giấy chủ quyền.

Nếu phía Công ty cổ phần Xây dựng số 5 làm giấy chủ quyền thì chúng tôi sẽ tác động để người dân được cấp giấy chủ quyền càng sớm càng tốt. Bà con nào còn thắc mắc có thể đến công ty gặp tôi để được nghe giải thích rõ ràng.

Ông Vũ Đình Nguyên(phó giám đốc Công ty Dịch vụ công ích Q.Thủ Đức)
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang