Thứ Sáu, 09/12/2011, 10:01

Người dân chung cư không đồng ý xây thêm tầng

Hỏi: Bạn đọc Nguyễn Ngọc Hoa phản ánh: Chủ đầu tư chung cư 540/1 Cách Mạng Tháng Tám, P.11, Q.3 (Tp.HCM) tự ý xây thêm tầng, chiếm sân thượng chung cư.

Trả lời

Ngày 7/12, UBND P.11, Q.3 đã tổ chức cuộc họp giữa các hộ dân và chủ đầu tư chung cư trên để giải quyết kiến nghị của các hộ dân.

Tại cuộc họp, ông Trần Tuấn Anh, giám đốc Công ty TNHH D&C (chủ đầu tư), cho biết tầng 13 của chung cư trên đã được Sở Tài nguyên và môi trường TP cấp giấy chủ quyền. Việc xây dựng của công ty là đúng chứ không sai.

Trong khi đó, các hộ dân ở chung cư cho biết họ mua căn hộ từ năm 2004 và chung cư chỉ có 11 tầng. Giấy chủ quyền căn hộ (cấp cho các hộ dân vào cuối năm 2009) ghi nhận chung cư chỉ có 11 tầng và tầng hầm, lửng, sân thượng. Sau đó, chủ đầu tư xây dựng thêm hai căn hộ trên sân thượng để biến sân thượng thành tầng 12 và hiện đang xây thêm tầng 13 mà không có sự đồng ý của người dân. Mới đây, UBND P.11 đã yêu cầu chủ đầu tư ngưng thi công thì chủ đầu tư đã làm cửa, khóa kín lối lên tầng 13. Các hộ dân ở chung cư đề nghị chủ đầu tư phải tháo dỡ các công trình xây dựng thêm, trả lại phần sân thượng vốn là diện tích sử dụng chung cũng là lối thoát hiểm của các hộ dân.

Theo người dân ở chung cư, chủ đầu tư mới xây các căn hộ ở tầng 13 trong mấy tháng gần đây. Trong khi đó, chủ đầu tư đã có giấy chủ quyền tầng 13 do Sở Tài nguyên và môi trường TP cấp. Trong giấy chủ quyền này có ghi chú: “Công trình xây dựng không phép tại tầng 13 đã bị thanh tra Sở Xây dựng TP xử phạt vào tháng 10-2010. Phần diện tích xây dựng không phép đã được Phòng quản lý đô thị Q.3 xác nhận phù hợp quy hoạch, phù hợp kiến trúc”.

Ông Nguyễn Văn Cường - phó chủ tịch UBND P. 11, Q.3 - cho biết phường không biết việc xây dựng không phép và quá trình thẩm định, xử lý công trình tại tầng 13 của chung cư trên vì không được phối hợp với các đơn vị liên quan. Sắp tới phường sẽ làm việc với Phòng quản lý đô thị Q.3 để xác định các công trình ở tầng 13 của chung cư xây dựng vào thời gian nào, đồng thời phường sẽ mời các đơn vị liên quan họp để giải quyết vụ việc.

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang