Thứ Năm, 15/12/2011, 09:01

Người nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam?

Hỏi: Tôi đang định cư lâu dài tại Đức nhưng vẫn mang quốc tịch Việt Nam. Lần này về Việt Nam thăm gia đình, tôi muốn mua một mảnh đất ở Hà Nội.
Tôi muốn hỏi luật sư liệu tôi có thể đứng tên sổ đỏ mảnh đất đó được không? Nếu tôi xây nhà trên mảnh đất đó mà điều kiện thời gian không cho phép ở lại Việt Nam lâu thì tôi có thể ủy quyền cho người thân trong gia đình thay tôi thực hiện tiếp việc xây dựng không?

Người nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? | ảnh 1

Trả lời:

Căn cứ điều 2 Luật sửa đổi, bổ sung điều 126 Luật Nhà ở và điều 121 Luật Đất đai năm 2009 quy định người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam: “Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;

b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước…”.

Như vậy bạn hoàn toàn có thể mua nhà gắn liền đất ở Hà Nội.

Tuy nhiên trong câu hỏi bạn nêu thì bạn muốn mua một mảnh đất sau đó mới xây nhà nên chúng tôi muốn lưu ý bạn rằng pháp luật không có quy định về việc bạn được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có nhà. Do đó, để được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam, bạn phải mua một mảnh đất đã có nhà, sau khi mua, được đứng tên chính chủ bạn hoàn toàn có thể xin phép xây dựng để sửa chữa, cải tạo hoặc xây mới ngôi nhà trên mảnh đất đó.

Nếu trong quá trình xây dựng mà bạn không thể ở Việt Nam lâu thì bạn có thể ủy quyền cho người thân thay bạn tiến hành xây dựng ngôi nhà nhưng việc ủy quyền phải bằng văn bản có chứng thực hoặc công chứng để người đó còn thay mặt bạn giải quyết các vấn đề phát sinh trong quá trình xây dựng.

Công Ty Luật TNHH Một Thành Viên Kỷ Nguyên
(Theo eralaw.vn)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang