Thứ Năm, 15/12/2011, 09:01

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Tôi năm nay 75 tuổi, đang nuôi cháu nội 10 tuổi (cháu tôi mồ côi cha mẹ từ năm 3 tuổi) và tôi cũng đang quản lý cả mảnh đất mà bố mẹ cháu để lại.
Nay tôi muốn cho cháu đứng tên toàn bộ giấy tờ nhà đất của bố mẹ cháu, đồng thời cho cháu thêm mảnh đất của tôi vì tôi ngày càng già yếu, sợ sau này có mệnh hệ gì. Nhưng tôi nghe cán bộ xã bảo khi nào cháu tôi 18 tuổi trở lên mới được đứng tên trong sổ đỏ, như vậy có đúng không? - Nguyễn Thị Tằng (Bình Lục, Hà Nam)

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ? | ảnh 1

Trả lời:

Mọi thắc mắc, đề nghị được tư vấn xin gửi về Tienphongtraloi@gmail.com hoặc Ban Bạn đọc, báo Tiền Phong - 15, Hồ Xuân Hương, Hà Nội.
Điều 15, Bộ luật Dân sự quy định về nội dung năng lực pháp luật dân sự của cá nhân.

Theo đó cá nhân có các quyền sở hữu, quyền thừa kế và các quyền khác đối với tài sản. Tuy nhiên, người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật, ở đây là người giám hộ đồng ý (điều 20, Bộ luật Dân sự).

Cháu không còn cả cha lẫn mẹ thì ông nội, bà nội sẽ là người giám hộ đương nhiên. Trong trường hợp này, quan hệ dân sự trong việc xác lập quyền sử dụng đất cho cháu (người chưa thành niên) được pháp luật công nhận và thủ tục đứng tên cháu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua người giám hộ.

Nếu cán bộ xã cản trở việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cháu như bà trình bày là không phù hợp với quy định. Bà có quyền đề nghị UBND xã, huyện thực hiện thủ tục kê khai, đăng ký cấp giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất cho cháu trong đó có xác định tư cách của người giám hộ theo đúng quy định của pháp luật.

Luật sư Phạm Chí Công - Giám đốc điều hành Cty Luật Khai Phong
(Theo TPO)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang