Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Hai, 19/12/2011, 12:01

30 tuổi có được đứng tên trong “sổ đỏ”?

Hỏi: Tôi năm nay 24 tuổi, hiện cư ngụ tại huyện Châu Đức, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Trước đây, cha mẹ tôi có mua 3ha đất nông nghiệp, trồng cây lâu năm. Nay, cha mẹ muốn cho tôi 1ha đất để tôi đứng tên sổ đỏ riêng.
Thế nhưng, cán bộ địa chính tại địa phương nói tôi còn nhỏ tuổi (dưới 30 tuổi) và hiện còn độc thân nên không đứng tên sổ đỏ được. Xin hỏi, pháp luật quy định người bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ? Chẳng lẽ, những người độc thân thì suốt đời không được đứng tên trên sổ đỏ?

Trần Quang Chiêm (Xã Nghĩa Thành, huyện Châu Đức, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu)

Trả lời

Hiện nay, Luật Đất đai năm 2003 không quy định độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ).

Tuy nhiên, BLDS có quy định về độ tuổi của người thành niên và người có năng lực hành vi dân sự. Điều 18 BLDS quy định: “Người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên”. Điều 19 BLDS quy định: “Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ…”.

Căn cứ quy định pháp luật trên thì người đủ 18 tuổi trở lên được quyền đứng tên sổ đỏ. Như vậy, trường hợp của bạn đã hoàn toàn đủ điều kiện để được cha mẹ tách đất, cho đứng tên riêng trên sổ đỏ. Cán bộ địa chính tại địa phương đã sai khi cho rằng người dưới 30 tuổi và người còn độc thân thì không được đứng tên trên sổ đỏ.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Baocongly)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang