Thứ Hai, 26/12/2011, 09:09

Những điều kiện để được bồi thường đất khi bị thu hồi

Hỏi: Gia đình tôi là một trong 5 hộ được công ty cấp đất cho năm 1980 và chúng tôi đã xây nhà ở từ đó đến nay. Đất của chúng tôi có số tờ, số thửa, được phường xác nhận là không tranh chấp đất và không nằm trong quy hoạch.

Hiện nay, chúng tôi nhận được quyết định của tỉnh về việc thu hồi đất để làm đường. Xin hỏi, chúng tôi có được bồi thường đất hay không? Phan Thị Lưu Thủy (Phường Phú Tài, Tp. Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận)

Trả lời

Theo khoản 1 Điều 44 Nghị định số 84 ngày 25/5/2007 của Chính phủ, đối với đất có nhà ở sử dụng trước ngày 15/10/1993 nhưng không có giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ hợp lệ và được UBND cấp xã xác nhận không có tranh chấp, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định (như: tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã lấn chiếm đất sử dụng cho mục đích công cộng, đất chuyên dùng, đất của tổ chức, đất chưa sử dụng và các trường hợp vi phạm khác đã có văn bản ngăn chặn nhưng người sử dụng đất vẫn cố tình vi phạm) thì người sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng.

Trong trường hợp người đang sử dụng đất không đủ điều kiện được bồi thường thì UBND cấp tỉnh xem xét để hỗ trợ.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Bao congly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang