Thứ Bảy, 30/04/2011, 00:00

PVFC Land đóng vai trò gì tại dự án Diamond Tower?

Vừa qua, báo chí đã có nhiều phản ánh những hiện tượng không bình thường tại dự án Diamond Tower thuộc Khu đô thị mới Nam An Khánh nằm trên Đại lộ Thăng Long, thuộc xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Hà Nội.

 

 

Tuy đến nay dự án chưa được UBND TP. Hà Nội phê duyệt quy hoạch 1/500, nhưng đã được chia nhỏ để bán cho nhiều nhà đầu tư thứ cấp và trên các trang mạng rao vặt đã đăng tải hàng trăm tin rao chào bán căn hộ dự án này.

Qua những vụ mua bán đó, các nhà đầu tư thứ cấp đã kiếm lời cả trăm tỷ đồng qua nhiều vòng mua đi, bán lại mà không đầu tư gì thêm, trong đó nổi lên vai trò của CTCP Bất động sản Tài chính Dầu khí Việt Nam (PVFC Land).

 

 

Sau nhiều lần liên hệ xin gặp trực tiếp lãnh đạo đơn vị này nhưng không được, phóng viên đã phải tiến hành phỏng vấn bà Nguyễn Thị Dung, Phó tổng giám đốc PVFC Land qua đường văn bản. Sau đây là nội dung phỏng vấn.

PVFC Land có phải là chủ đầu tư Dự án Khu chung cư cao cấp, dịch vụ hỗn hợp Khu đô thị Nam An Khánh hay không? Nếu không phải thì vai trò của PVFC Land tại dự án này là gì?

PVFC Land không phải là chủ đầu tư của dự án. Vai trò của PVFC Land tại dự án này là đối tác thực hiện dự án.

Theo lý giải của PVFC Land thì Dự án Nam An Khánh bị chậm tiến độ do thay đổi chủ trương đầu tư và PVFC Land phải chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho các đối tác khác. Vậy PVFC Land đã chuyển vốn góp cho ai, bao nhiêu phần trăm?

PVFC Land chuyển cho đối tác là CTCP Đầu tư xây lắp dầu khí IMICO (PVC-IMICO) toàn bộ phần vốn góp của PVFC Land tại dự án, tương đương tỷ lệ 90% tổng mức đầu tư của dự án.

Việc thay đổi chủ trương đầu tư là do ai đưa ra và vì sao PVFC Land giữ lại 200 căn hộ Dự án Nam An Khánh để tiếp tục đầu tư? Điều này có vi phạm chủ trương của công ty mẹ hay không?

PVFC Land là CTCP, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và chịu trách nhiệm trước cổ đông về hiệu quả hoạt động sản xuất - kinh doanh hàng năm. Hiện tại, Công ty không có cổ đông chiếm 51% vốn điều lệ nên không hoạt động theo mô hình công ty mẹ - con.

Lợi nhuận thu được từ việc chuyển nhượng vốn góp tại Dự án Nam An Khánh, PVFC Land đã dùng vào việc gì?

Lợi nhuận sau thuế từ hoạt động kinh doanh, Công ty dùng để chia cổ tức cho cổ đông và trích các quỹ theo quy định của pháp luật.

Khi chưa có phê duyệt quy hoạch 1/500, PVFC Land đã có hoạt động nào bán hàng hay huy động vốn cho dự án này chưa?

Khi chưa có phê duyệt quy hoạch 1/500, PVFC Land không có hoạt động nào về việc bán hàng hay huy động vốn cho dự án này.

Bao giờ thì PVFC Land sẽ khởi công dự án này? Bao giờ thì PVFC Land hoàn thành việc thi tuyển phương án kiến trúc và lập dự án đầu tư dự án?

Vì PVFC Land không phải là chủ đầu tư nên việc tiến hành khởi công hay thi tuyển phương án kiến trúc và lập dự án đầu tư dự án không thuộc trách nhiệm, quyền hạn của PVFC Land.



Theo Đầu tư Chứng khoán

Kinh phí không nhiều, anh Chính (45 tuổi, Tp.HCM) muốn xây nhà cấp 4 nhưng không được phép vì đất nhà anh thuộc khu vực quy hoạch phải xây nhà 4 tầng.
UBND TP. Đà Nẵng vừa ra Quyết định số 23/2018/QĐ-UBND về việc sửa đổi Điều 15 Quy định quản lý kiến trúc công trình trên địa bàn ban hành kèm theo Quyết định số 47/2012/QĐ-UBND ngày 12/10/2012 của UBND thành phố.
Nếu không lên kế hoạch chi tiết và nắm rõ các hạng mục khi xây mới, sửa chữa nhà, bạn có thể phát sinh thêm nhiều khoản phí không mong muốn.
Ưu điểm của các khu vườn trên sân thượng là có không gian thoáng đãng, vì thế chỉ cần một vài ý tưởng mới mẻ, bạn có thể biến nơi này thành chỗ nghỉ ngơi, thư giãn lý tưởng.
Nhà máy xử lý rác thải Maishima ở thành phố Osaka (Nhật Bản) với thiết kế độc đáo, màu sắc sặc sỡ và nhiều cây xanh thu hút đông mọi người đến tham quan.
Các doanh nghiệp, công ty ngày càng biết ứng dụng phong thủy văn phòng một cách hợp lý, thậm chí ngay từ khi đặt nền móng xây dựng tòa nhà làm việc.
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Lên đầu trang