Thứ Sáu, 30/12/2011, 10:09

Khu đất vàng bỏ hoang và bị chiếm dụng

Hiện nay, khu “đất vàng” nằm ở ngã tư Ung Văn Khiêm - D2, P.25, Q.Bình Thạnh (Tp.HCM) bị bỏ hoang nhiều năm qua và đang bị một số người dân chiếm dụng làm bãi giữ xe, làm đại lý bia, cho thuê nhà trọ, bán vật liệu xây dựng, làm sân bóng đá mini ồn ào suốt cả ngày...
Người dân tại các khu phố 1, 3, 5, P.25, Q.Bình Thạnh đã nhiều lần gửi đơn phản ảnh đến các cấp có thẩm quyền nhưng đến nay khu đất này vẫn bị chiếm dụng và chính quyền địa phương không có ý kiến gì.

Tại sao các cấp thẩm quyền không giải tỏa, lấy khu đất này làm siêu thị (vì hiện nay Q.Bình Thạnh rất ít siêu thị) hoặc xây chung cư cho người nghèo?

Tập thể các hộ dân tại khu phố 1, 3, 5, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.HCM

Trả lời

Vị trí khu đất mà người dân phản ảnh có diện tích khoảng 13ha, thuộc dự án khu nhà ở ven sông Sài Gòn, được phê duyệt từ năm 2001 do Công ty phát triển nhà Bình Thạnh (nay là Công ty TNHH một thành viên địa ốc Bình Thạnh) làm chủ đầu tư. Chủ đầu tư dự án này đã triển khai khoảng 6ha làm nhà ở, trường học, phần còn lại chưa triển khai. Năm 2007, UBND TP có công văn chỉ đạo giao phần diện tích khoảng 7ha còn lại cho Công ty TNHH thương mại - dịch vụ - xây dựng Tân Thiên Nhân tiếp tục triển khai dự án.

UBND Q.Bình Thạnh đã báo cáo UBND TP.HCM về việc dự án trên chậm triển khai và được biết hiện nay Công ty TNHH thương mại - dịch vụ - xây dựng Tân Thiên Nhân đang liên hệ các sở ngành liên quan để điều chỉnh quy hoạch chi tiết 1/500, để làm dự án.

Ông Phan Văn Định(chánh văn phòng UBND Q.Bình Thạnh)

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang