Thứ Tư, 04/01/2012, 10:01

Có được làm sổ đỏ đất mua từ năm 1991 không?

Hỏi: Tôi có mảnh đất 60m2 tại phố Trần Nguyên Hãn (Hải Phòng), năm 1991 mua bằng giấy viết tay, trên đó tôi đã xây căn nhà và ở đó đến nay, hằng năm đóng đầy đủ thuế đất cho phường. Đất không có tranh chấp.
Bây giờ tôi muốn làm sổ đỏ và quyền sở hữu căn nhà có được không? Thủ tục như thế nào xin luật sư tư vấn giúp. hoangthuy@...

Trả lời

Hiện nay theo quy định của pháp luật về đất đai để quản lý nhà đất trên địa bàn, UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đều đã ban hành các quyết định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho công dân đang sử dụng, sở hữu nhà đất trước khi Nhà nước ban hành Luật đất đai nhưng đến nay chưa được cấp chứng từ sở hữu nhà đất trên địa bàn của địa phương.

Bạn phải liên hệ UBND TP Hải Phòng hoặc UBND quận mà nhà đất bạn tọa lạc để tìm hiểu, được hướng dẫn thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (tại đây đều có niêm yết quy trình, biểu mẫu xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở).

Mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương do tình hình đặc thù của mỗi địa phương trong việc cấp chủ quyền nhà đất có thể có quy định hơi khác nhau (không thể lấy hướng dẫn của UBND TP.HCM để trả lời cho bạn được vì có thể không chính xác), nhưng theo Luật đất đai, nếu nhà đất bạn đang ở phù hợp với quy hoạch, không có tranh chấp thì bạn phải được UBND quận cấp chủ quyền.

Luật sư CỔ HIỆP
(Theo TTO)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang