Thứ Ba, 24/09/2013, 09:01

Quy định về ghi nợ, miễn lệ phí trước bạ khi chuyển nhượng

Hỏi: Gia đình tôi đang được ghi nợ lệ phí trước bạ tiền sử dụng mảnh đất đang sử dụng. Vậy tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất này thì lệ phí trước bạ còn nợ sẽ được giải quyết như thế nào? Những trường hợp nào sẽ được miễn lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật? Hồ Ngọc Hiền (Quận Thanh Xuân, Hà Nội)
Trả lời:
 
- Tại Khoản 5, Điều 1, Nghị định số 23/2013/NĐ-CP ngày 25-3-2013 của Chính phủ sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17-6-2011 của Chính phủ về Lệ phí trước bạ có quy định: Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được ghi nợ lệ phí trước bạ nếu chuyển nhượng, chuyển đổi nhà, đất cho tổ chức, cá nhân khác thì phải nộp đủ số lệ phí trước bạ còn nợ trước khi chuyển nhượng, chuyển đổi. Theo đó, trường hợp nêu trên, nếu gia đình bạn muốn chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đang được ghi nợ lệ phí trước bạ tiền sử dụng đất cho tổ chức, cá nhân khác thì gia đình bạn phải nộp đủ số lệ phí trước bạ còn nợ trước khi chuyển nhượng theo quy định.
 
 
Căn cứ Điều 9, Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17-6-2011 của Chính phủ về Lệ phí trước bạ thì các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ bao gồm: 
 
1. Nhà ở, đất ở của hộ nghèo; nhà ở, đất ở của người dân tộc thiểu số ở các xã, phường, thị trấn thuộc vùng khó khăn; nhà ở, đất ở của hộ gia đình, cá nhân ở các xã thuộc Chương trình phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn, miền núi, vùng sâu, vùng xa; nhà ở, đất ở của hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số ở Tây Nguyên. 
 
2. Phương tiện thủy nội địa không có động cơ, trọng tải toàn phần đến 15 tấn; phương tiện thủy nội địa có động cơ tổng công suất máy chính đến 15 mã lực; phương tiện thủy nội địa có sức chở người đến 12 người. 
 
3. Nhà, đất của các cơ sở thực hiện xã hội hóa trong các lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề; y tế; văn hóa; thể dục thể thao; môi trường theo quy định của pháp luật đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà phục vụ cho các hoạt động này. 
 
4. Nhà, đất của cơ sở ngoài công lập đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà phục vụ cho các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo; y tế; văn hóa; thể dục thể thao; khoa học và công nghệ; môi trường; xã hội; dân số, gia đình, bảo vệ chăm sóc trẻ em theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.
 
5. Nhà, đất của doanh nghiệp khoa học và công nghệ đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà theo quy định của pháp luật. 6. Các trường hợp khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.
 
Thạc sĩ, luật sư Quản Văn Minh 
Công ty Luật Số 5 - Quốc gia
Hỏi: Bố tôi được UBND quận cấp giấy phép xây dựng nhà một trệt, hai lầu và một chuồng cu. Hiện nay, nhà tôi đã tiến hành xây dựng nhưng bố tôi muốn tăng thêm diện tích xây dựng (phần xây thêm vẫn nằm trong khuôn viên đất). Tôi nghe nói làm như vậy sẽ bị phạt tiền. Nếu bị phạt thì sau khi nộp tiền, bố tôi có được điều chỉnh lại giấy phép xây dựng hay không?
Hỏi: Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (Tp. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm) và giấy chứng nhận đầu tư. Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình. Đến nay, công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?
Hỏi: Tôi được Nông trường Nhà Nai cấp khu đất tại xã Tân Thành vào năm 1988. Đến năm 2003, gia đình tôi được UBND huyện Tân Uyên cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) với tổng diện tích là 31.966m2 (thửa số 21, tờ bản đồ số 5, diện tích 16.679m2; thửa đất số 32, tờ bản đồ số 5, diện tích 112m2) tiếp giáp với đường giao thông nông thôn (thể hiện trong bản đồ địa chính) và giáp với thửa đất số 10 của bà Lê Thị Tỉnh.
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang