Thứ Tư, 11/01/2012, 15:01

Khi bị mất sổ hồng, cấp lại ra sao?

Hỏi: Nhà tôi đã có sổ hồng, được cấp năm 1998. Tuy nhiên, vừa qua tôi đã làm thất lạc mất sổ hồng. Xin hỏi, tôi xin cấp lại phó bản có được không? Việc làm lại sổ hồng thì liên hệ ở đâu? Thủ tục ra sao? Trần Thị Mỹ Ý (Xã Tân An Hội, huyện Củ Chi, Tp.HCM)

Trả lời

Theo quy định mới, cơ quan chức năng không cấp phó bản giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sổ hồng) nữa, mà bà phải làm thủ tục cấp lại sổ hồng. Theo Điều 11 Thông tư số 20 ngày 22/11/2010 của Bộ Tài nguyên và Môi trường (có hiệu lực từ ngày 10/12/2010), trường hợp mất giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở… thì được cấp lại bằng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở.

Người đề nghị cấp lại sổ hồng nộp một bộ hồ sơ, gồm: Đơn đề nghị cấp lại sổ hồng (theo mẫu quy định); giấy tờ xác nhận về việc mất sổ hồng của cơ quan Công an phường, xã nơi mất sổ hồng. Hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện. Thời gian giải quyết hồ sơ không quá 30 ngày làm việc (không kể thời gian niêm yết thông báo về sổ hồng đã bị mất tại UBND phường, xã).

Như vậy, bà cần liên hệ với UBND xã để thực hiện thủ tục niêm yết việc mất sổ hồng nói trên. Ngoài ra, nếu còn giữ sổ hồng bản photocopy thì bà nên gửi kèm theo hồ sơ để cơ quan chức năng dễ truy lục hồ sơ cũ.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Baocongly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang