Thứ Năm, 12/01/2012, 09:01

Những loại đất nào sẽ bị Nhà nước thu hồi?

Hỏi: Tôi có một lô đất 400m2, trong sổ hồng có ghi: 100m2 đất thổ cư, 300m2 đất cây trồng đến năm 2051 (Nha Trang). Tôi không hiểu lắm về 300m2 đến 2051? Có phảì đến năm đó sẽ bị Nhà nước thu hồi không? huynh le huynh, (kts.huynh@...)

Trả lời

Theo điểm 1, điểm 4, điều 5 của Luật đất đai năm 2003: đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện sở hữu. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất thông qua hình thức giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất đối với người đang sử dụng đất ổn định.

Cũng theo quy định của Luật đất đai năm 2003 có hiệu lực từ 1/7/2004, đối với đất ở người sử dụng đất được sử dụng ổn định lâu dài (không có thời hạn). Đối với đất trồng cây lâu năm thì thời hạn giao đất cho cá nhân sử dụng là 50 năm.

Trong trường hợp của bạn, đối với đất ở 100m2 thì được sử dụng ổn định lâu dài không xét thời hạn, phần 300m2 được giao với mục đích sử dụng là đất trồng cây thời hạn đến 2051 là thực hiện đúng theo quy định của Luật đất đai năm 2003.

Theo điểm 1 điều 67 của Luật đất đai năm 2003, sau khi hết thời hạn sử dụng đất được giao, người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất nếu vẫn còn có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất này, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.

Do đó từ đây đến năm 2051 nếu Luật đất đai không có điều chỉnh sửa đổi, thì đến thời hạn ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Nhà nước không thu hồi đất của bạn mà sẽ tiếp tục giao đất cho bạn sử dụng nếu trong quá trình sử dụng đất từ bây giờ đến năm 2051, bạn làm tròn nghĩa vụ của người sử dụng đất được giao với Nhà nước.

Luật sư Cổ Hiệp
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang