Thứ Sáu, 13/01/2012, 09:01

Tư vấn chủ quyền nhà thuộc sở hữu nhà nước?

Hỏi: Cách nay 2 năm, tôi có mua nhà thuộc sở hữu nhà nước theo hai cơ chế giá (NĐ 61 và thị trường). Đã đóng tiền đầy đủ, đã thanh lý hợp đồng mua bán và đã đóng lệ phí trước bạ (căn nhà này được thuê và mua sau 1992).
Đến nay vẫn chưa được cấp chủ quyền, tôi có hỏi Công ty Quản lý nhà TP thì được trả lời chờ hướng dẫn của UBND TP và Chính phủ. Xin tòa soạn giúp, trường hợp tôi cần phải hỏi UBND TP không? Nguyen Tien Dung (dungnt@...)

Trả lời

Về việc mua nhà theo hai cơ chế giá thuộc sở hữu nhà nước:

Theo thư trình bày, ông/ bà đã đóng tiền mua nhà và đóng lệ phí trước bạ khi mua nhà, nhưng hai năm nay vẫn chưa được cấp chủ quyền, Công ty Quản lý kinh doanh nhà TP trả lời hiện hồ sơ phải chờ hướng dẫn của UBND thành phố và của Chính phủ.

Thông thường, đối với trường hợp hồ sơ cấp chủ quyền bị vướng mắc như trên thì ông/ bà cần phải biết lý do cụ thể của việc hồ sơ bị chậm trễ. Cụ thể, ông bà cần tìm hiểu yếu tố, nội dung nào gây trở ngại cho hồ sơ cấp chủ quyền cho căn nhà mà ông/bà đã mua.

Để tìm hiểu vấn đề nêu trên ông/bà nên làm đơn gửi đến Công ty Quản lý kinh doanh nhà TP và yêu cầu nơi đây trả lời về nội dung nêu trên bằng văn bản.

Sau khi đã có văn bản trả lời về những nội dung nêu trên, thì ông/bà có thể làm đơn kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền sớm có hướng dẫn giải quyết những vướng mắc trên.

Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang