Thứ Ba, 12/11/2013, 08:01

Việt kiều Campuchia có mua nhà tại Tp.HCM được không?

Hỏi: Trước năm 1997, tôi và ba mẹ sống tại TP.HCM, sau đó chúng tôi sang Campuchia sinh sống. Hiện tôi muốn về mua nhà ở Bình Chánh (Tp.HCM), nhưng chỉ còn giữ 1 bản chính giấy khai sinh của tôi (sinh tại Bến Tre).

Mong quý Luật sư tư vấn làm cách nào để tôi có thể đứng tên mua nhà. Xin cảm ơn.

(hongkim245@...)

Trả lời

Về điều kiện liên quan đến người Việt Nam định cư tại nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, căn cứ điều 126 Luật nhà ở, điều kiện để người Việt Nam định cư tại nước ngoài được sở hữu một nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam, ông/bà cần có một số điều kiện sau:

- Được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ trên 3 tháng và có khai sinh thể hiện có quốc tịch Việt Nam.

- Được cấp giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ trên 3 tháng.

Theo thư trình bày, được biết ông/bà đang cư trú và làm ăn tại Campuchia. Theo quy định, công dân của hai nước Việt Nam và Campuchia khi nhập cảnh từ nước này vào nước kia đều được miễn thị thực nhập cảnh.

Do đó, ông/bà cần xin phép cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam để được cư trú tại Việt Nam từ 3 tháng trở lên, khi đó ông/bà sẽ đủ điều kiện để mua một căn nhà riêng lẻ tại Việt Nam để ở.

Trân trọng.

Luật sư PHẠM ĐÌNH SƠN (Công ty luật TNHH Phạm Đình & Cộng Sự)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang