Thứ Hai, 16/01/2012, 11:01

Những thủ tục để huỷ bỏ hợp đồng cho nhà

Hỏi: Năm 2010, cha tôi có làm hợp đồng tặng cho tôi một căn nhà và hợp đồng này đã được công chứng. Sau đó, vì bận công việc và quên mất nên tôi chưa làm các thủ tục nộp thuế và đăng bộ nhà.
Nay, vì lý do riêng nên cha tôi và tôi muốn huỷ bỏ hợp đồng tặng cho nhà nói trên. Xin hỏi, chúng tôi có được huỷ bỏ hợp đồng trên hay không? Nếu được thì thủ tục ra sao? Nguyễn Châu Kỳ (Đường số 9, KP5, phường Hiệp Bình Phước, quận Thủ Đức, Tp.HCM)

Trả lời

Điều 44 Luật Công chứng, quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.

Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó.

Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch”.

Như vậy, ông và người cha có thể liên hệ với tổ chức đã công chứng hợp đồng tặng cho nhà hoặc văn phòng công chứng đang lưu trữ hồ sơ tặng cho nhà nêu trên (nếu tổ chức công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể) để làm thủ tục huỷ bỏ hợp đồng tặng cho nhà.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Baocongly)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang