Thứ Hai, 16/01/2012, 14:01

Thủ tục xin phép xây nhà

Hỏi: Gia đình tôi hiện đang sinh sống ở Bình Thạnh thuộc khu vực quy hoạch của Tp.HCM. Căn nhà cấp 4 của gia đình tôi đã xuống cấp, lâu nay, tôi muốn sửa và xây mới nhưng không được.
Nay tôi nghe rằng, Tp.HCM đã cho phép xây dựng trên khu quy hoạch, không biết có đúng không? Nếu đúng, chúng tôi phải thực hiện thủ tục gì để xin phép xây nhà? (Nguyễn Văn Hải, Bình Thạnh).

Trả lời

Về nguyên tắc, đất trong khu quy hoạch sẽ không được cấp phép xây dựng. Tuy nhiên, để giải quyết ách tắc cho trường hợp đất đã có quy hoạch nhưng cơ quan nhà nước chưa ra quyết định thu hồi, từ cuối năm 2010, UBND Tp.HCM đã có văn bản cho phép các hộ dân trong khu quy hoạch được phép xây dựng nhà tạm hoặc sửa chữa công trình hiện hữu, tùy thuộc vào hiện trạng và nội dung quy hoạch.

Tuy nhiên, quy định chỉ cho phép công trình xây dựng tạm có quy mô tối đa là 5 tầng và vẫn phải phù hợp với tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng cùng các quy định về kiến trúc, cảnh quan. Ngoài ra, để được cấp giấy phép, gia đình anh phải cam kết tháo dỡ khi nhà nước thu hồi đất. Phần xây dựng theo giấy phép tạm này sẽ không được bồi thường.

Để được cấp giấy phép xây dựng tạm, gia đình anh phải chuẩn bị hồ sơ bao gồm: đơn xin cấp phép xây dựng tạm; bản sao giấy tờ quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà hiện tại; giấy cam kết tự phá dỡ công trình; 2 bản vẽ thiết kế. Để tiến hành, gia đình anh nên liên hệ với UBND quận Bình Thạnh để biết thêm chi tiết.

Th.S Trương Trọng Hiểu
(Theo SGGP)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang