Thứ Tư, 18/01/2012, 11:01

Những điều kiện để cấp giấy phép xây dựng?

Hỏi: Tôi có một mảnh đất từ đời ông cha để lại, hiện nay tôi muốn xây nhà trên mảnh đất đó nhưng gia đình tôi chưa được cấp sổ đỏ mảnh đất này. Theo qui định của pháp luật đất không có sổ đỏ có được phép xây dựng nhà không? (Nguyễn Tất Thành, bebi2020@gmail.com.vn)

Trả lời

Tại khoản 18 Điều 16 quyết định số 04/2010/QĐ-UB quy định về các loại giấy tờ về quyền sở hữu công trình và quyền sử dụng đất đủ điều kiện để xét cấp giấy phép xây dựng quy định trong trường hợp hộ gia đình không có các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất nhưng được Ủy ban nhân dân cấp phường, xã xác nhận là đất đó đang sử dụng không có tranh chấp và được Ủy ban nhân dân cấp quận thẩm tra kết quả xác nhận của ủy ban nhân dân cấp phường, xã theo hướng dẫn của Sở Tài nguyên và Môi trườn thì cũng được xét cấp giấy phép xây dựng.

Như vậy nếu gia đình ông không có sổ đỏ thì ông vẫn được cấp phép xây dựng theo quy định tại Quyết định số 04 nêu trên.

Luật sư Ngô Thị Lựu
(Theo Dantri)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang