Thứ Năm, 19/01/2012, 09:01

Tính chi phí bảo trì căn hộ

Hỏi: Năm 2009 gia đình tôi có ký hợp đồng mua căn hộ chung cư Lữ Gia Plaza. Trong hợp đồng, chủ đầu tư không ghi thu 2% tiền bảo trì phần sở hữu chung.
Nay tôi được chủ đầu tư thông báo nhận nhà và phải nộp thêm 2% tiền tôi mua căn hộ để làm kinh phí bảo trì phần sở hữu chung. Vậy tôi xin hỏi:

1- Chủ đầu tư thu 2% tiền giá trị căn hộ của tôi để làm kinh phí cho ban quản trị nhà chung cư có đúng không?

2- Chiếu theo điểm C khoản 1 điều 51 nghị định 71/2010/NĐ-CP thì tôi có phải đóng 2% giá trị tiền mua căn hộ ngay khi nhận nhà không, hay là tôi chỉ đóng khi phát sinh công tác bảo trì và được xác định đối với từng trường hợp cụ thể? Thu An, (thuan5
@...)

Trả lời

Về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu:

Theo thư trình bày thì gia đình của bà ký hợp đồng mua căn hộ chung cư vào năm 2009, trong hợp đồng không quy định thu 2% tiền bảo trì sở hữu chung.

Căn cứ điểm a, khoản 1 điều 51 nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ, thì trường hợp chủ đầu tư ký hợp đồng bán căn hộ kể từ ngày Luật nhà ở có hiệu lực thi hành, thì chủ đầu tư có trách nhiệm nộp kinh phí bảo trì phần sở hữu chung đối với phần diện tích nhà mà chủ đầu tư bán là 2% trên số tiền bán.

Khoản tiền này được tính vào tiền bán căn hộ, có nghĩa là khi chủ đầu tư xây dựng giá bán thì chủ đầu tư phải cộng thêm tỉ lệ phần trăm này vào giá bán hay đối với phần diện tích khác mà người mua phải trả tiền, việc này phải được quy định rõ trong hợp đồng.

Luật nhà ở 2005, có hiệu lực từ 1/7/2006, hợp đồng mà các bên ký kết là năm 2009, sau thời điểm Luật nhà ở có hiệu lực. Do đó, việc xác định kinh phí bảo trì phần sở hữu chung đối với trường hợp theo thư trình bày được căn cứ tại điểm a, khoản 1, điều 51 nghị định 71 nêu trên, chứ không phải áp dụng điểm c, khoản 1, điều 51 nghị định 71/2010/NĐ-CP như thư trình bày.

Như vậy, nếu hiện nay chủ đầu tư thu thêm từ người mua 2% tiền bảo trì phần sở hữu chung là không phù hợp với quy định nêu trên.

Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang