Thứ Năm, 26/01/2012, 14:01

Bộ xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

Ông Hoàng Hùng (tỉnh Sơn La) hỏi: Các dự án đã hoàn thành từ 2-3 năm nay nhưng chưa được quyết toán thì nay có được phép điều chỉnh, bổ sung dự toán theo quy định tại Thông tư số 03/2008/TT-BXD, Thông tư số 09/2008/TT-BXD của Bộ Xây dựng không?
Theo phản ánh của ông Hùng, thời gian gần đây Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Quỳnh Nhai, nơi ông công tác nhận được nhiều hồ sơ đề nghị điều chỉnh dự toán các dự án đầu tư xây dựng từ các Ban Quản lý dự án thuộc huyện.

Bộ xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng | ảnh 1
Ảnh minh họa

Các dự án này đều đã được phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật từ quý III, IV/2007, thực hiện xây lắp quý từ IV/2007 đến quý I/2008, hoàn thành trong năm 2008, 2009, nhưng đến nay vẫn chưa được quyết toán.

Ông Hùng đề nghị cơ quan chức năng cho biết, các dự án nêu trên đã hoàn thành từ 2-3 năm nay nhưng chưa được quyết toán thì nay có được phép điều chỉnh, bổ sung dự toán theo quy định tại Thông tư số 03/2008/TT-BXD, Thông tư số 09/2008/TT-BXD của Bộ Xây dựng không? Có quy định nào về thời hạn điều chỉnh dự toán dự án? Nếu được phép điều chỉnh thì có nằm trong thời gian thực hiện hợp đồng theo quy định không?

Trả lời:

Việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và quy định của văn bản pháp luật có liên quan.

Theo khoản 1 Điều 30 Nghị định số 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình thì bên giao thầu và bên nhận thầu phải có trách nhiệm quyết toán hợp đồng xây dựng trong vòng 30 ngày sau khi bên nhận thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng (trừ nghĩa vụ bảo hành công trình theo quy định) và đề nghị quyết toán hợp đồng. Việc dự án đã hoàn thành 2 - 3 năm nhưng vẫn chưa được quyết toán hợp đồng cần phải được làm rõ nguyên nhân và đưa ra biện pháp xử lý.

Những hợp đồng thuộc phạm vi, đối tượng được phép điều chỉnh giá theo Thông tư số 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng do biến động giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng và Thông tư số 03/2008/TT-BXD ngày 25/1/2008 về hướng dẫn điều chỉnh dự toán xây dựng công trình thì sẽ được điều chỉnh theo hướng dẫn của 2 Thông tư này.

Thời gian thực hiện hợp đồng được tính từ ngày hợp đồng có hiệu lực đến khi các bên hoàn thành các công việc theo hợp đồng và phải phù hợp với tiến độ thực hiện của dự án (không bao gồm thời hạn bảo hành công trình).

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Xây dựng đã có văn bản trả lời công dân gửi qua Cổng TTĐT Chính phủ.

(Theo Chinhphu.vn)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang