Thứ Bảy, 28/01/2012, 15:01

Các thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà

Hỏi: Tôi thuê một cửa hàng diện tích 40m2 tại quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Thời hạn thuê là 5 năm, tôi muốn biết thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà? (Hà Việt Cường; Email: cuong.nhim@gmail.com).

Trả lời

Điều 492 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy định: “Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Để được công chứng hợp đồng thuê nhà bạn cùng người cho thuê liên hệ tới Văn phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để làm thủ tục – Theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Công chứng năm 2006 (LCC) quy định: “Công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này” – Khoản 2 - Công chứng viên của các tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản.

Vì bạn không cung cấp cụ thể, người cho thuê nhà đã kết hôn hay chưa? Tình trạng nhà đất như thế nào? Chúng tôi giả định, nhà đất này thuộc sở hữu chung vợ chồng của người cho thuê. Để tiến hành thủ tục công chứng thì bạn cùng người cho thuê phải xuất trình những giấy tờ sau: CMND, hộ khẩu của các bên; Chứng nhận kết hôn; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở (của bên cho thuê nhà).

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dân Trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang