Thứ Ba, 14/02/2012, 11:01

Có được bán đất mua chung không?

Hỏi: Tôi và một người bạn dự đinh mua một thửa đất tại xã Tân An, Thủ Dầu Một, Bình Dương diện tích 8,5mx29m và có 40m thổ cư còn lại là đất nông nghiệp trồng cây lâu năm.
Sau khi mua lô đất này tôi và người bạn có thể tách ra hai giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không. Vì hiện tại nếu mua thì cả hai người phải đứng tên chung trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Còn nếu không tách ra được thì khi làm hai cái nhà trên mảnh đất đó có được không và khi một người cần bán thì phải làm sao? Nguyễn Tiến Thành, (tienthanh1905@...)

Trả lời

Căn cứ điều 3 quyết định 36/2011/QĐ-UBND ngày 12/9/2011 của UBND tỉnh Bình Dương quy định diện tích tối thiểu các loại đất được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương, tại các xã thuộc thị xã, diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với đất ở là 100m2 và đất nông nghiệp là 400m2 với chiều rộng mặt tiền từ 4m trở lên. Trường hợp thửa đất ở gắn liền đất nông nghiệp, chỉ áp dụng diện tích tối thiểu đối với đất ở.

Theo đó, dù trên đất có nhà hay không, khi tách thửa vẫn phải đảm bảo diện tích tối thiểu sau khi tách thửa theo quy định trên. Trong trường hợp của bạn, tuy diện tích định mua có thể được phân chia thành hai thửa đáp ứng yêu cầu diện tích tối thiểu 100m2 và chiều rộng mặt tiền từ 4m trở lên, nhưng diện tích đất này chỉ có 40m2 đất ở, còn lại là đất nông nghiệp.

Do đó, để có thể tách thửa đáp ứng yêu cầu diện tích tối thiểu tách thửa đối với đất ở, trước hết bạn cần làm thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng cho phần đất trồng cây lâu năm sang đất ở. Sau đó, có thể tiến hành thủ tục xin phép tách thửa mà không cần thiết phải xây dựng hai căn nhà trên đất.

Trường hợp một người cần chuyển nhượng phần quyền sử dụng đất của mình dẫn đến việc tách thửa thì việc tách thửa cũng chỉ được tiến hành sau khi thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng nêu trên.

Tiến sĩ luật Đặng Anh Quân
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang