Thứ Năm, 16/02/2012, 11:01

Tranh chấp tài sản chung: Toà án phân xử thế nào?

Hỏi: Trước khi qua đời, ba mẹ tôi để lại cho hai chị em một căn nhà. Căn nhà có 2 mặt, bố mẹ cho tôi mặt trước, nhưng khi bố mẹ qua đời chị tôi lại đòi ở mặt trước. Trong trường hợp này tôi có thể kiện lên tòa án không? (Mai Anh Thư, Email: anhthu_nmx98@yahoo.com).

Trả lời

Theo bạn trình bày bố mẹ bạn đã tặng cho hai chị em bạn một mảnh đất, hai chị em bạn đã được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất.

Hiện nay giữa hai chị em bạn đang có tranh chấp về quyền sử dụng nhà và đất do bố mẹ tặng cho. Nhà và đất này trở thành tài sản chung của hai bạn, mỗi bạn sẽ có quyền sở hữu ngang nhau đối với khối tài sản này.

Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được về việc ai ở nhà trước, ai ở nhà sau thì bạn có thể khởi kiện đề nghị Tòa án nơi có bất động sản giải quyết tranh chấp về quyền sở hữu tài sản, đề nghị tòa án phân định quyền sở hữu của hai chị em bạn (theo khoản 2 điều 25 Bộ luật tố tụng Dân sự năm 2004 đã sửa đổi bổ sung bởi Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật tố tụng Dân sự năm 2011).

Tòa án sẽ căn cứ vào nội dung hợp đồng tặng cho để xác định ý chí của bố mẹ hai chị em bạn, căn cứ vào nhu cầu thực tế về chỗ ở của hai chị em bạn, hình thể, diện tích của đất để quyết định ai ở trước, ai ở phần sau. Nếu người nào ở phần nhà trước phải thanh toán cho người ở nhà sau giá trị tiền chênh lệch (nếu có).

Luật sư Vũ Hải Lý
(Theo Dân trí)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang