Thứ Sáu, 17/02/2012, 09:01

Xin xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp

Hỏi: Trường hợp đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mục đích sử dụng là đất nông nghiệp, nay muốn xin xây dựng nhà ở thì có được cấp phép xây dựng hay không?

Trả lời

Sở Xây dựng Tp.HCM cho biết, vấn đề này sẽ được phân loại để giải quyết theo 2 trường hợp. Trường hợp thứ nhất, nếu thửa đất ấy nằm trong khu vực phù hợp với quy hoạch xây dựng là đất ở, chủ đầu tư phải lập thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng sang đất ở trước khi xin giấy phép xây dựng nhà ở. Diện tích chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất ở là tùy theo nhu cầu và khả năng tài chính của người dân, không bắt buộc phải chuyển toàn bộ thửa đất, nhưng phải phù hợp quy định về hạn mức đất ở.

Trường hợp thứ hai, nếu thửa đất ấy nằm trong khu vực không phù hợp với quy hoạch xây dựng là đất ở, nhưng khu vực ấy không còn khả năng làm nông nghiệp, trách nhiệm xét giải quyết thuộc về UBND quận, huyện. Địa phương cần trao đổi với Sở Tài nguyên - Môi trường trong việc lập hoặc điều chỉnh bổ sung vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất (phù hợp theo kỳ của quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất) để làm cơ sở giải quyết thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất, từ đó xem xét cấp giấy phép xây dựng tạm cho người dân theo đúng quy định hiện hành.

(Theo SGGP)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang