Thứ Hai, 27/02/2012, 10:01

Thủ tục xin sửa nhà phố cổ?

Hỏi: Tôi có ngôi nhà 2 tầng, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở, tại phố Hàng Bún, quận Ba Đình, Hà Nội...
Nhưng nhà tôi đã quá cũ, gây nguy hiểm, nay tôi muốn sửa lại ngôi nhà này và xây thêm 2 tầng nữa. Xin hỏi, tôi có phải xin cấp giấy phép xây dựng hay không, thủ tục cụ thể như thế nào?

Thủ tục xin sửa nhà phố cổ? | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo Điều 3 quy định cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng công trình theo giấy phép xây dựng trên địa bàn thành phố Hà Nội, ban hành kèm theo Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND ngày 20-1-2010 của UBND TP Hà Nội, trước khi khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ hoặc công trình trên địa bàn TP Hà Nội, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng.

Thủ tục cần tiến hành theo các bước sau:

Bước 1, chuẩn bị hồ sơ, bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu). Đối với trường hợp đề nghị cấp giấy phép xây dựng tạm, trong đơn xin cấp giấy phép xây dựng, chủ đầu tư phải có cam kết tự phá dỡ công trình, không yêu cầu bồi thường chi phí xây dựng và phá dỡ công trình khi Nhà nước thực hiện giải phóng mặt bằng.

- Giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất (là bản sao, có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền), kèm theo trích lục bản đồ do cơ quan có thẩm quyền cấp (cần xuất trình bản gốc để đối chiếu khi nộp hồ sơ). Đối với nhà, đất đã được thế chấp, phải có hợp đồng thế chấp và văn bản chấp thuận của tổ chức, cá nhân nhận thế chấp nếu trong hợp đồng không có thỏa thuận khác.

- Hồ sơ thiết kế theo quy định (02 bộ), gồm các bản vẽ: mặt bằng định vị công trình trên lô đất, tỷ lệ 1/500 - 1/200 kèm theo sơ đồ vị trí công trình; mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt công trình, tỷ lệ 1/100 - 1/200; mặt bằng móng, tỷ lệ 1/100 - 1/200, mặt cắt móng tỷ lệ 1/50 kèm theo sơ đồ hệ thống và điểm đấu nối kỹ thuật thoát nước mưa, xử lý nước thải, cấp nước, cấp điện tỷ lệ 1/100 - 1/200.

Bước 2:

Chủ đầu tư (hoặc người được ủy quyền) nộp hồ sơ tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng tại Sở Xây dựng TP Hà Nội và nhận giấy hẹn.

Việc thẩm tra hồ sơ, cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật, thuộc chức năng, nhiệm vụ của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng như đã nêu ở trên.

VP luật sư Giải Phóng
(Theo Vietnamnet)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang