Thứ Năm, 08/03/2012, 09:01

Phải lập văn bản khi tặng, cho bất động sản

Hỏi: Tôi có 12.590m2 đất, đã được UBND huyện Bến Cát cấp sổ đỏ ngày 25-8-1998. Tôi mới nói miệng là sẽ cho 3 đứa con đất, tuy nhiên chỉ mới nói miệng chứ chưa lập văn bản tặng cho và cũng chưa lập di chúc cho bất cứ đứa con nào.
Thế nhưng, không hiểu sao sau đó 3 người con của tôi đã được cấp 3 sổ đỏ đất, được tách thửa từ thửa đất của tôi. Đặc biệt, từ khi con trai tôi là Nguyễn Văn Vinh chết thì con dâu tôi đã kiện tôi ra Tòa án huyện để giành đất, khiến gia đình tôi xáo trộn từ 2003 đến nay. Xin hỏi, UBND huyện Bến Cát cấp sổ đỏ cho 3 con tôi có đúng không? Tòa án huyện Bến Cát tạm đình chỉ vụ án có đúng không?

Nguyễn Thị Bé (SN 651, tổ 20, ấp Lai Khê, xã Lai Hưng, huyện Bến Cát, tỉnh Bình Dương)

Phải lập văn bản khi tặng, cho bất động sản | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 467 BLDS quy định: “Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm giao tài sản”.

Điểm b khoản 1 Điều 129 Luật Đất đai 2003 cũng quy định: “Hồ sơ tặng cho quyền sử dụng đất bao gồm văn bản cam kết tặng cho, hoặc hợp đồng tặng cho, hoặc quyết định của tổ chức tặng cho quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”.

Như vậy, khi bà chưa làm văn bản tặng cho 3 người con quyền sử dụng đất mà UBND huyện Bến Cát đã tách thửa, cấp 3 sổ đỏ mới cho 3 người con của bà là UBND huyện Bến Cát đã vi phạm pháp luật. Bà cần làm đơn đề nghị UBND huyện Bến Cát thu hồi 3 sổ đỏ đã cấp sai trái. Về vụ kiện của con dâu bà, Tòa án đã tạm đình chỉ giải quyết vụ kiện là đúng, bởi vì việc cấp và thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc thẩm quyền cơ quan hành chính.

LS Nguyễn Văn Khôi- TT Tư vấn pháp luật tại Tp.HCM
(Theo Công lý)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang