Thứ Tư, 14/03/2012, 10:01

Chia nhà sau khi ly hôn

Hỏi: Vợ chồng tôi chung sống có đăng ký kết hôn 18 năm qua và hiện đang phát sinh tranh chấp.
Anh em nhà chồng ép tôi ký giấy bán căn nhà là tài sản chung của vợ chồng tôi (làm trên đất của cha chồng cho, tiền làm nhà do mẹ tôi cho). Hiện nay, tôi muốn ly hôn và bán nhà để lấy tiền nuôi con, nhưng mẹ chồng tôi không chấp thuận. Xin hỏi, tôi có được bán căn nhà này không? Trần Thị Ngọc Anh (khu phố 12, phường Bình Hưng Hòa A, quận Bình Tân, Tp.HCM)

Trả lời

Theo Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình, việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo nguyên tắc tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có xem xét hoàn cảnh mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này.

Nếu đó là tài sản chung của vợ chồng bà, về nguyên tắc bà được quyền sở hữu 1/2 căn nhà và có thể thỏa thuận với chồng việc phân chia này. Nếu chồng không đồng ý, bà có thể yêu cầu tòa án giải quyết và căn cứ vào kết quả xét xử để làm các thủ tục thực hiện quyền định đoạt phần nhà thuộc sở hữu của mình. Mẹ chồng của bà không có quyền can thiệp vào phần tài sản thuộc sở hữu của bà.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo BaoCongly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang