Thứ Sáu, 16/03/2012, 09:01

Thời hạn cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Hỏi: Tôi có làm đơn, nộp hồ sơ xin cấp lại “sổ hồng” đã bị huỷ. Nghe nói vừa rồi Nhà nước có quy định mới về việc cấp lại giấy chủ quyền nhà đất. Xin hỏi, quy định mới cụ thể ra sao, áp dụng từ lúc nào?
Hồ Thuý Hạnh (Hẻm 382, Phạm Văn Hiển, P.3, Q.8, Tp.HCM)

Trả lời:

Thời hạn cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? | ảnh 1

Theo Điều 12 Nghị định 88 ngày 19/10/2009 của Chính phủ (về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) có hiệu lực thi hành từ ngày 10-12-2009 thì thời gian thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận (GCN) kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ: Không quá 50 ngày làm việc đối với trường hợp cấp GCN lần đầu; không quá 30 ngày làm việc đối với trường hợp cấp đổi GCN quyền sử dụng đất mà có nhu cầu bổ sung chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp lại GCN đã mất… UBND cấp tỉnh quy định cụ thể thời gian thực hiện các thủ tục cấp GCN tại địa phương.

Ngày 20/5/2011, Bộ Tài nguyên và Môi trường có ban hành Thông tư số 16 quy định sửa đổi, bổ sung một số nội dung liên quan đến thủ tục hành chính về lĩnh vực đất đai (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 5/7/2011). Theo đó, thời gian giải quyết thủ tục cấp GCN cho hộ gia đình, cá nhân không quá 33 ngày (tại UBND cấp xã không quá 10 ngày làm việc; tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện không quá 15 ngày; tại cơ quan quản lý Nhà nước về nhà ở, xây dựng không quá 5 ngày; thời gian ký GCN của UBND cấp huyện không quá 3 ngày).

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh)
(Theo Congly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang