Thứ Bảy, 17/03/2012, 11:01

Thủ tục cấp sổ hồng nhà cho người đại diện

Hỏi: Năm 1995, cha mẹ tôi có xây một căn nhà và đã được cấp giấy chủ quyền. Năm 1997, gia đình tôi đi nước ngoài định cư, chỉ còn mẹ tôi và một người con ở lại.
Đến năm 2006 mẹ tôi qua đời. Nay, gia đình tôi muốn giao căn nhà cho người em đang ở trong nước. Xin hỏi, em tôi có được cấp lại giấy chứng nhận mới không?

Trả lời

Theo Khoản 2, Điều 4 Thông tư 17 ngày 21/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, trường hợp nhiều người được thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất nếu khi cấp giấy chứng nhận chưa phân chia thừa kế cho từng người thì cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện đối với toàn bộ diện tích đất, tài sản gắn liền với đất để thừa kế.

Việc cử người đại diện ghi tên vào giấy chứng nhận phải bằng văn bản thỏa thuận của những người thừa kế đã được xác định (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật).

Trên giấy chứng nhận ghi thông tin của người đại diện theo quy định, dòng tiếp theo ghi: “Là người đại diện của những người được thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất”.

Như vậy, cha và các anh chị em của bà có thể làm văn bản thỏa thuận theo quy định trên để người em đại diện đứng tên trên giấy chứng nhận. Căn cứ vào sự thỏa thuận đó, em của bà nộp hồ sơ để được cấp giấy chứng nhận.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Dothi)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang